หัวชาร์จ Apple ของไทยแตกต่างจากยุโรปอย่างไร
หัวชาร์จ Apple ของไทยแตกต่างจากยุโรป ใหญ่กว่า และไม่เอียง
ผู้ใช้อุปกรณ์ Apple หลายคนอาจสังเกตเห็นว่าหัวชาร์จ Apple ของไทยแตกต่างจากหัวชาร์จ Apple ของยุโรปตรงที่หัวชาร์จของไทยมีขนาดใหญ่กว่า และไม่เอียง ความแตกต่างนี้เกิดจากมาตรฐานปลั๊กไฟของทั้งสองประเทศที่แตกต่างกัน
หัวชาร์จ Apple ยุโรป
ประเทศไทยใช้มาตรฐาน มอก. 166-2549 ซึ่งกำหนดให้หัวปลั๊กไฟมีขากลมขนาด 4.8 มม. และตั้งตรง ส่วนยุโรปใช้มาตรฐาน IEC 60906-1 ซึ่งกำหนดให้หัวปลั๊กไฟมีขากลมขนาด 4.0 มม. และเอียง 45 องศา
ความแตกต่างของหัวชาร์จ Apple ของไทยและยุโรปอาจสร้างความสับสนให้กับผู้ใช้บางคน โดยเฉพาะผู้ใช้ที่ซื้ออุปกรณ์ Apple จากต่างประเทศและนำมาใช้ในประเทศไทย ผู้ใช้อาจพบว่าหัวชาร์จที่ซื้อมาไม่สามารถเสียบเข้ากับเต้าเสียบในประเทศไทยได้ เนื่องจากหัวชาร์จมีขนาดไม่ตรงกับมาตรฐานของไทย
หัวชาร์จ Apple ไทย
อย่างไรก็ตาม ความแตกต่างของหัวชาร์จ Apple ของไทยและยุโรปไม่ได้ส่งผลต่อประสิทธิภาพในการชาร์จอุปกรณ์ Apple แต่อย่างใด หัวชาร์จทั้งสองแบบยังคงสามารถชาร์จอุปกรณ์ Apple ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ
ตารางเปรียบเทียบความแตกต่างของหัวชาร์จ Apple ของไทยและยุโรป
คุณสมบัติ | หัวชาร์จ Apple ของไทย | หัวชาร์จ Apple ของยุโรป |
---|---|---|
ขนาด | เส้นผ่านศูนย์กลาง 4.8 มม. | เส้นผ่านศูนย์กลาง 4.0 มม. |
มุมเอียง | ตั้งตรง | เอียง 45 องศา |
มาตรฐาน | มอก. 166-2549 | IEC 60906-1 |
การใช้งาน | เฉพาะในประเทศไทย | ทั่วโลก |
หัวชาร์จ Apple ของไทยแตกต่างจากยุโรปตรงที่หัวชาร์จของไทยมีขนาดใหญ่กว่า และไม่เอียง ความแตกต่างนี้เกิดจากมาตรฐานปลั๊กไฟของทั้งสองประเทศที่แตกต่างกัน ความแตกต่างของหัวชาร์จ Apple ของไทยและยุโรปไม่ได้ส่งผลต่อประสิทธิภาพในการชาร์จอุปกรณ์ Apple แต่อย่างใด
ฉันหวังว่ากระทู้นี้จะช่วยให้ผู้ใช้อุปกรณ์ Apple เข้าใจความแตกต่างของหัวชาร์จ Apple ของไทยและยุโรปได้ดีขึ้น
อ้างอิงจาก:
เว็บไซต์ของสำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม (สมอ.)
เว็บไซต์ของสหภาพยุโรป (EU)
เว็บไซต์ของ Apple
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072377.wrh99c1fq9g2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072517.wrj6lbpkcve.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072526.wrj72tmjrj0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)