ใครเคยเอาหลอดเป่าบ้าง😯..พาไปรู้จักเจ้าหลุมรูปกรวยนี้กัน?
⁉️ใครเคยเอาหลอดเป่า
#แมลงช้าง
(Antlion)
เป็นกลุ่มของแมลงประมาณ 2,000 สายพันธุ์ในตระกูล Neuropteran Myrmeleontidae ซึ่งเป็นที่รู้จักจากนิสัยการขุดหลุมดักมดหรือแมลงชนิดอื่นเพื่อกินเป็นอาหาร ตัวโตเต็มวัยไม่ค่อยมีใครรู้จัก เนื่องจากมีอายุขัยค่อนข้างสั้นเมื่อเทียบกับตัวอ่อน ตัวเต็มวัยส่วนใหญ่จะบินตอนพลบค่ำหรือหลังมืด และอาจถูกระบุผิดพลาดว่าเป็นแมลงปอเนื่องจากมีลักษณะล้ายกัน
สำหรับแมลงช้างที่โตเต็มที่แล้ว ไม่คอยมีคนรู้จักหรือคิดว่านี่คือ แมลงช้าง ซึ่งมีทั้งชนิดที่คล้ายผีเสื้อ และที่คล้ายแมลงปอ แต่เวลาเกาะปีกทั้งสองข้างจะไม่ขนานกัน แต่จะทำมุมแหลมเป็นรูปตัววี ปีกมีเส้นเป็นร่างแห มันจะชอบออกมาตอนเย็นหรือกลางคืน พวกมันมักชอบบินเล่นไฟหรือแสงนิออน หรือตามกระจกหน้าต่างที่มีแสงไฟสว่าง ตัวเต็มวัยจะหาคู่ผสมพันธ์แล้วก็ไปวางไข่ไว้ในดินที่แห้งร่วนต่อไป ตัวเต็มวัย มีอายุประมาณ 45 วัน และมันจะกินกลุ่มแมลงด้วยกันที่มีขนาดเล็ก ส่วนใหญ่แล้วเป็นมด แมงมุมขนาดเล็กเป็นอาหาร
แมลงช้างตัวอ่อนมักจะขุดหลุมเป็นรูปกรวย โดยมันจะเดินถอยหลังลงใต้พื้นทราย แล้วจะใช้ขากรรไกรของมันโยนทรายขึ้นมาจากหลุม แล้วมันก็จะซ่อนตัวอยู่ใต้หลุม เพื่อดักจับเหยื่อที่เป็นแมลงขนาดเล็ก เมื่อแมลงตกลงไปในหลุมจะไม่สามารถขึ้นมาได้ เพราะทรายในบริเวณขอบหลุมจะยึดตัวกันหลวมๆ
เมื่อแมลงพยายามเดินขึ้นมาจะลื่นไถลตามทรายตกลงสู่ก้นหลุม ตัวอ่อน แมลงช้าง ที่อยู่ก้นหลุมก็จะใช้ขากรรไกรกัดและดูดเหยื่อเป็นอาหาร แมลงช้าง นั้นไม่ได้ใช้เขี้ยวในการจัดการเหยื่อ แต่มันปล่อยพิษที่อยู่ตรงขากรรไกร จะมีเป็นหนามแหลมซึ่งมีรูเล็กๆ ปล่อยพิษเข้าไปในตัวมดที่เป็นเหยื่อของมัน และดูดน้ำในตัวมดเป็นอาหาร จนตัวมดแห้งเหลือแต่เปลือก มันก็จะเหวี่ยงซากมดออกไปจากหลุมของมัน และเตรียมพร้อมสำหรับรอเหยื่อรายใหม่
แมลงช้างมีการกระจายพันธุ์ทั่วโลกแต่มักจะพบในเขตร้อน แต่มีเพียงไม่กี่ชนิดที่พบในบริเวณที่มีอากาศหนาวเย็นอย่างในยุโรป มักอาศัยในแหล่งที่เป็นทรายหรือดินละเอียดและไม่โดนน้ำฝน โดยพวกมันจะจับสัญญาณความเคลื่อนไหวเมื่อมีแมลงพยายามปีนขึ้นขอบหลุม และจะค่อย ๆ ปั่นทรายให้แมลงตกลงมายังก้นหลุมแล้วใช้ปากที่เป็นคีม
อ้างอิงจาก: google,วิกิพีเดีย
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072541.wrj8wnn4bpx.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072525.wrj71pq92qi.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072556.wrjbjnxw0xy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072530.wrj76h1k0yeb.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072548.wrj94d1382g8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072541.wrj8wnn4bpx.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071882.wrb7fs1oyh7r.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/4/4096/icon.r40dlj.1cjyw.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1559/1559543-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071086.wqynpotso6t.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1559/1559246-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1070/1070929.wqwicwngj6r.n1.webp)