เสียงบันทึกภาษาไทย ที่ถูกส่งออกไปกับภารกิจสำรวจอวกาศ
Voyager Golden Record (แผ่นจานทองคำของวอยเอจเจอร์) เป็นแผ่นเสียงที่รวมอยู่ในยานอวกาศ Voyager 1 และ Voyager 2 ซึ่ง NASA ส่งขึ้นไปในอวกาศเมื่อปี 1977 เพื่อสำรวจดาวเคราะห์ชั้นนอก ของระบบสุริยะของเรา และที่อื่นๆ แผ่นบันทึกนี้มีจุดมุ่งหมาย เพื่อใช้เป็นข้อความถึงอารยธรรมนอกโลกที่อาจเข้ามาติดต่อกับยานอวกาศ
Golden Record ประกอบด้วยข้อมูลภาพและเสียงที่หลากหลาย ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นตัวแทนของมนุษยชาติและความหลากหลายของโลก ประกอบด้วยคำทักทายที่คัดสรรมาใน 55 ภาษา รวมถึงเสียงของโลก เช่น เสียงฟ้าร้อง เสียงนกร้อง และเสียงหัวเราะของมนุษย์ แนวเพลงที่หลากหลายจากวัฒนธรรมที่แตกต่างกัน และคอลเลกชันภาพ ที่แสดงถึงชีวิตบนโลก ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์ และกายวิภาคของมนุษย์
ความตั้งใจเบื้องหลัง Voyager Golden Record คือการสรุปแก่นแท้ ของมนุษยชาติและความสำเร็จของมนุษย์ โดยนำเสนอวัฒนธรรม ความรู้ และการดำรงอยู่ของเรา มันถูกมองว่าเป็นวิธีหนึ่ง ในการสื่อสารอัตลักษณ์และสถานที่ของเราในจักรวาล กับสิ่งมีชีวิตที่ชาญฉลาดที่อาจพบกับยานอวกาศนี้ในอนาคต
ข้อมูลในแผ่นเสียงทองคำนี้ มีข้อมูลเสียงที่ถูกบันทึกเป็นภาษาไทย รวมอยู่ด้วย โดยเป็นเสียงบันทึกของ รุจิรา ชินพงศ์ เมนดิโอเนส (Ruchira Chinnapongse Mendiones) ศาสตราจารย์ภาษาไทย ในสาขาวิชาเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ศึกษา แห่งมหาวิทยาลัยคอร์เนล ประเทศสหรัฐอเมริกา โดยเธอบันทึกเสียงนี้ขณะมีอายุ 59 ปี
โดยเนื้อหาที่เป็นเสียงภาษาไทยนี้คือ "สวัสดีค่ะ สหายในธรณีโพ้น พวกเราในธรณีนี้ขอส่งมิตรจิตมาถึงท่านทุกคน" ถือเป็นประโยคภาษาไทยเพียงหนึ่งเดียวที่ได้ร่วมเดินทางในภารกิจนี้
ตอนนี้ยานวอยเอจเจอร์ทั้ง 2 ลำ บินอยู่ในห้วงอวกาศมาแล้ว 45 ปี และคาดว่าพลังงานทั้งหมดบนยาน น่าจะเหลือพอให้บินต่อไปได้อีกถึงปี 2025 และหลังจากนั้น ยานก็จะหมดพลังงานและกลายเป็นวัตถุเร่ร่อนต่อไปในอวกาศ รอเวลาที่จะถูกพบเจอโดยสิ่งมีชีวิตทรงภูมิปัญญาในอีกซักวันหนึ่ง
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072406.wrhhxfahwfd.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072410.wrhj0c1dllyl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)