เพื่ออะไร ?! ทำไมรถบรรทุกชอบติดตุ๊กตามิชลิน
โพสท์โดย aeprincess
หลาย ๆ คนที่ใช้รถใช้ถนนคงเคยเห็นเจ้าตุ๊กตามิชลินตัวอวบ ๆ สีขาว ๆ ป้อม ๆ ติดอยู่ตรงหน้ารถบรรทุก บางคันคือติดเยอะมากเต็มคันรถ จนมองไม่เห็นหน้ารถกันเลยทีเดียว
ซึ่งตุ๊กตามิชลิน มันมีชื่อเรียกเฉพาะตัว โดยมันมีชื่อว่า บีเบนดัม (Bibendum) เป็นมาสคอตของบริษัทยางมิชลิน ประเทศ ฝรั่งเศส
จนอดสงสัยไม่ได้ว่าเพราะอะไร ทำไมรถบรรทุกถึงติดตุ๊กตาตัวนี้กันจังเลย สาเหตุมันคืออะไรกันแน่
สาเหตุที่แท้จริงของเหล่าพี่สิงห์รถบรรทุกติดตุ๊กตามิชลินไว้ที่รถเอาไว้ว่า ตุ๊กตามิชลิน นั้นมีเอาไว้บ่งบอกถึงฐานะของเจ้าของรถ เพราะว่าราคาของตุ๊กตานั้น มีราคาที่ค่อนข้างไม่ธรรมดา เริ่มต้นอยู่ที่ 800 บาทไปจนถึงหลักพัน ยิ่งถ้าเป็นตัวหายากหรือลิมิเต็ดก็จะมีราคาที่สูงขึ้นไปอีก เปรียบเสมือนเป็นของสะสม ที่แสดงถึงความรวยของเจ้าของรถ และเป็นความภาคภูมิใจของเหล่าสิงห์รถบรรทุกเลยทีเดียว
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้โดยการ VOTE และ SHARE
Hot Topic ที่น่าสนใจอื่นๆ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072353.wrh30e1nvew3.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072037.wrd9hne41b1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072473.wrhxb4sp99o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072495.wri31wxr2h6.n2.webp)
Hot Topic ที่มีผู้ตอบล่าสุด
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)