ทำไมเรียกคนต่างชาติว่า "ฝรั่ง"
เนื้อหาโดย aeprincess
ฝรั่ง ๆ เรียกได้ว่าเป็นคำพูดติดปากของคนไทยที่ไม่ว่าอยู่ในภาคไหน ก็เรียกชาวต่างชาติว่าฝรั่งแทบทุกคน ไอฝรั่งขี้นก ~~
แล้วทำไมเราถึงเรียกชาวต่างชาติว่าฝรั่งกันละ ??
คนไทยเรียกชาวต่างชาติว่าฝรั่งเพราะชาวต่างชาติที่เข้ามาประเทศไทยในช่วงแรกๆ ส่วนใหญ่มาจากประเทศฝรั่งเศส
เนื่องจากในสมัยอยุธยาช่วงที่สมเด็จพระนารายณ์มหาราชทรงติดต่อค้าขายกับฝรั่งเศส ชาวฝรั่งเศสเข้ามาเผยแพร่ศาสนาคริสต์และวัฒนธรรมตะวันตกในประเทศไทย ชาวไทยจึงเรียกชาวฝรั่งเศสว่า "ฝรั่ง" และเรียกชาวต่างชาติที่มีลักษณะคล้ายชาวฝรั่งเศสว่า "ฝรั่ง" เช่นกัน
แต่ในปัจจุบันคนไทยไม่ได้แบ่งแยกแล้วว่าเฉพาะชาวฝรั่งเศสจะเรียกว่าฝรั่ง เพราะไม่ว่าชาวต่างชาติจะมาจากทวีปใดในยุโรป ก็เรียกรวมๆกันว่าฝรั่งทั้งสิ้น
เนื้อหาโดย: aeprincess
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้โดยการ VOTE และ SHARE
Hot Topic ที่น่าสนใจอื่นๆ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072512.wribft1u3nev.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
Hot Topic ที่มีผู้ตอบล่าสุด
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)
กระทู้อื่นๆในบอร์ด
สาระ เกร็ดน่ารู้
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)