How To ทำงานร่วมกับผู้อื่นยังไงให้แฮปปี้
ถ้าพูดถึงการทำงาน แน่นอนว่าคงไม่มีใครหรอกที่ต้องนั่งทำงานอยู่คนเดียวตลอดโดยไม่เข้าสังคมเลย แต่ว่าถ้าพูดถึงการทำงานร่วมกันกับคนหลายๆคนเนี่ยก็แอบเหนื่อยทั้งกาย ทั้งใจอยู่นะเนี่ย เพราะในการทำงานเป็นกลุ่มหรือการที่ต้องทำงานกับคนหมู่มากนั้น เราจะต้องเจอผู้คนในหลากหลายรูปแบบมากๆ แล้วจะทำยังไงดีล่ะให้ทำงานกับคนอื่นๆในสังคมได้อย่างแฮปปี้และสบายใจ
วันนี้ จขกท. มีวิธีดีๆมาบอก เพื่อที่หวังว่าจะเป็นทริคเล็กๆน้อยๆให้ชาวเพจเราสามารถนำไปใช้ได้นะคะ
- ในกรณีที่ทำงานร่วมกันครั้งแรก ควรที่จะเริ่มสร้างความสนิทสนม สร้างมิตรภาพที่ดีต่อกันไว้ก่อนค่ะ อย่างน้อยก็สามารถช่วยลดความอึดอัดในการทำงานได้ระดับนึงเลยล่ะค่ะ
- เป้าหมายเป็นสิ่งสำคัญในการทำงาน ถ้าเราและเพื่อนร่วมงานมาร่วมวางแผนและกำหนดเป้าหมายไปด้วยกัน เป้าหมายนั้นย่อมสำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดีแน่นอนค่ะ แต่ก็อย่าลืมนะคะว่าต้องรับฟังความคิดเห็นของทุกคนด้วยน้าาา
- การสื่อสารเป็นสิ่งที่สำคัญมากเช่นกัน เพราะการสื่อสารที่ดีไม่ว่าจะเป็นการปรึกษาหารือ การแสดงความคิดเห็นระหว่างผู้ร่วมงานทุกคน ถ้าการสื่อสารนั้นออกมาในเชิงบวกย่อมทำให้งานนั้นผ่านไปได้ด้วยดี
- ผู้ร่วมงานของเรานั้นมีความถนัดในการทำงานที่แตกต่างกันออกไป บางคนอาจถนัดในเชิงทฤษฎี ค้นคว้า รวบรวมข้อมูลต่างๆ และบางคนอาจจะถนัดในทางปฏิบัติ ลงมือทำ ถ้าเราสามารถแบ่งงานหรือมอบบทบาทให้ตรงตามบริบทของผู้ร่วมงานแต่ละคนได้ เชื่อว่างานนั้นต้องสำเร็จในเวลาไม่นานและมีประสิทธิภาพแน่นอนค่ะ
- แม้จะนอกเวลางานแล้ว ก็อย่าเพิ่งห่างเหินจากเพื่อนร่วมงานกันนะคะ ลองทักทาย หรือชวนพูดคุยเรื่องต่างๆนอกจากเรื่องงานกันดูคะ คุณจะได้ค่าความสนิทสนมและไว้วางใจของผู้ร่วมงานเพิ่มขึ้นแน่ๆ
**ค่าความสนิท +1**
แล้วถ้าเราเจอผู้ร่วมงานที่ไม่ตรงใจเราขึ้นมาล่ะ ทำยังไงดีนะ
วิธีที่ จขกท. แนะนำเลยนะคะ คือการทำข้อตกลงร่วมกันค่ะ เพราะข้อตกลงก็เป็นเหมือนกฎเกณฑ์อย่างหนึ่ง ถ้าทุกคนสามารถทำงานร่วมกันภายใต้ข้อตกลงที่กำหนดร่วมกันไว้ได้อย่างไม่แตกแถว เชื่อว่าจะสามารถช่วนลดความรู้สึกที่ไม่ค่อยดีระหว่างกันและกันได้ระดับนึงเลยล่ะค่ะ
แต่ถ้าผู้ร่วมงานคนนั้นเขายังอยู่ในจุดที่เราไม่สามารถที่จะทำงานร่วมกับเขาได้จริงๆ บางทีก็อาจจะต้องให้กลวิธีที่เด็ดขาดล่ะค่ะ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของผู้ร่วมงานทุกคนในขณะนั้นนะคะ
ครั้งนี้ จขกท. มาแนะนำสาระดีๆเล็กๆน้อยๆเพียงเท่านี้นะคะ ครั้งหน้าถ้าจอสาระดีๆอีกจะเอามาฝากทุกคนนะคะ บ๊าย บาย👋
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072504.wri8eu1ftn61.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072500.wri4q01se3ql.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072460.wrhufh11bjti.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072503.wri8dpbe8r8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)