หน้าแรก ตรวจหวย เว็บบอร์ด ควิซ การเงิน Pic Post
 
Page หาเพื่อน Chat หาเพื่อน Line หาเพื่อน Skype
 
อัลบั้ม แต่งรูป คำคม Glitter สเปซ ไดอารี่
 
เกมถอดรหัสภาพ เกม วิดีโอ
 
คำนวณ การเงิน ราคา BitCoin/Crypto
 
ติดต่อเว็บไซต์ลงโฆษณาลงข่าวประชาสัมพันธ์แจ้งเนื้อหาไม่เหมาะสมเงื่อนไขการให้บริการ
 
Login เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
 
เว็บบอร์ด บอร์ดต่างๆค้นหาตั้งกระทู้

ราคาอาหารจานเดียว พุ่งเป็น 60 บาทแล้ว

ผมทานอาหารในห้างบ่อยแทบจะเป็นเรื่องปกติในทุกวัน เพราะทำอาหารไม่เป็น ยอมเสียค่าอาหารทุกมื้อเลย 

มานั่งดูอาหารในมื้อเช้า กลางวัน ที่ซื้อไปทานที่ทำงาน ซื้อตามร้านข้างทานกล่องละ 40 บาทแล้ว ราคาอาหาร 40 บาทแถวบ้านผม ยังถือว่าถูก เมื่อเทียบกับราคาอาหารในฟู้ดคอร์ทในห้าง แต่พ่อค้าแม่ค้า เริ่มบ่นแล้ว 

มื้อเย็น ผมจะทานแพงหน่อย พอเลิกงานปุ๊บ ก็เข้าห้างปั๊บ พอดี ที่ทำงานอยู่ติดห้างเลย เลยแวะทุกวัน พร้อมกับสำรวจราคาอาหารไปด้วย

ราคาอาหารร้าน food court สาขาที่ผมแวะประจำ ข้าวราดแกง 2 อย่าง ขึ้นเป็น 60 บาทแล้ว 

ราคาอาหารฟ้าดฟู้ด อย่าง KFC, Chester, Mc Donald พวกนี้ พุ่งเป็นมื้อละ 150 บาทต่อคนแล้ว ทานเฉลี่ย อาทิตย์ละ 2-4 วันเลย 

ถ้าทานพวกชาบู บุฟเฟต์ ก็เริ่มต้นตั้งแต่ 299 บาท เป็นเรื่องปกติ ทานเฉลี่ย เดือนละ 2 ครั้ง

ถ้าเป็นร้านอาหารสไตล์เกาหลี ปิ้งย่าง ก็ต้องมี 300 อัพ 

ราคากาแฟ อเมซอน ขึ้นเป็น แก้วละ 50 บาท ค่าเฉลี่ยนะครับ ส่วนกาแฟแบรนด์อื่น ราคา 60-120 บาทต่อแก้วแล้ว ทานเฉลี่ย 2 วัน 1 แก้ว

ถ้าเป็นพวกซิสเลอร์ สเต็ค สลัด ก็ต้องมี 250-300 อัพ ต่อมื้อต่อคน ทานเฉลี่ย เดือนละ 2 ครั้ง

 

ราคาตั๋วหนัง เมเจอร์ ขึ้นแรงเป็น 250 บาทต่อคนแล้ว แพงมาก จากอดีตที่ผมเคยดูเคยจ่ายในอดีต เดือนละ 1 เรื่อง 

ราคาหนังสืออ่านเล่น เล่มละ 250-350 บาทแล้ว โชคดี ผมอ่านหนังสือน้อยลงมาก เพราะอ่านได้จากในอินเตอร์เน็ต เลยประหยัดตรงนี้ลงไปมาก จากสมัยก่อน ซื้อหนังสืออ่าน เดือนละ 1 เล่มโดยเฉลี่ย 

ค่าเช่า ใน กทม ห้องขนาด 20 ตรม พุ่งเป็นเดือนละ 3500-5000 ขึ้นกับทำเล 

ค่าไฟพวกห้องเช่า อพาร์ทเม้นท์ พุ่งเป็นหน่วยละ 8 บาท 

ค่าไฟบ้าน พุ่งเฉลี่ยหน่วยละ 4.50 บาทได้ พร้อมกับใช้ไฟเพิ่มขึ้น เพราะโลกร้อน ต้องเปิดแอร์ทุกวัน ดูจำนวนหน่วยใช้ไฟเพิ่มขึ้นเกือบ 2 เท่าตัว ซึ่งมันก็จริง เพราะเปิดแอร์ทุกวัน 

รถเมล์ เริ่มต้น 20 บาท สำหรับรถเมล์อีวีรุ่นใหม่ 

รถไฟฟ้า เริ่มต้น 17-47 บาท ขึ้นกับระยะทาง 

ร้านทำฟัน อุดฟัน ขูดหินปูน 900 บาท เริ่มต้น 

ตัดผม ร้านประจำ ขึ้นเป็น 150 บาท ตัดผมเฉลี่ยเดือนละครั้ง

เนื้อหาโดย: minigun
⚠ แจ้งเนื้อหาไม่เหมาะสม 


โพสท์โดย: minigun
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้โดยการ VOTE และ SHARE
5 VOTES (5/5 จาก 1 คน)
VOTED: minigun
Hot Topic ที่มีผู้ตอบล่าสุด
Hot Topic ที่น่าสนใจอื่นๆ
แผ่นทองคำโบราณของศรีเทพ ที่ทำให้รู้ว่าคนโบราณเมื่อราว 1,400 ปีที่แล้วก็มองเห็นพระจันทร์ เป็นรูปกระต่ายเหมือนเรา!เขมรเศร้า นครวัดไร้เงานักท่องเที่ยว อะไรๆ ก็มีแต่ไทย!มหาวิทยาลัยอันดับหนึ่งในไทย ที่สอบเข้ายากมากที่สุดประเทศไทยจังหวัดที่เรียก 2 ชื่อ เขตภาคตะวันออกเฉียงเหนืออำเภอที่มีจำนวนประชากรน้อยที่สุดในเขตภาคใต้ของไทยเนื้อ 3 ชนิดที่มีประโยชน์และอร่อยที่สุดในโลก3 เกาะที่มีนักท่องเที่ยวมากที่สุดในโลก (มีเกาะในประเทศไทยของเราด้วย)อำเภอในประเทศไทย ที่มีจำนวนประชากรน้อยกว่า 5000 คนลาวป่วน น้ำมันหมดประเทศ เหตุค่าเงินกีบตกต่ำซื้อน้ำมันจากต่างประเทศไม่ได้
กระทู้อื่นๆในบอร์ด ประสบการณ์ ชีวิตเกย์
คุณว่า คนแบบ 1-4 แบบไหน มีความสุขมากที่สุด ไปยังน้อยที่สุด ตามหลักจิตวิทยาของมนุษย์คนอายุ 50 มีอะไรจะบอกคนอายุ 30 ไหมคะแอพlกย์ เปลี่ยนแปลงไปมากในปัจจุบันคบกันแบบไม่ให้สถานะ อยู่ด้วยกันแต่ไม่ผูกมัด ไม่พัฒนาต่อ
ตั้งกระทู้ใหม่