ไขข้อสงสัยกระดาษa4ที่ใช้งานทุกวันผลิตมาอย่างไร?
กระดาษ A4 มักทำจากสารที่เรียกว่าเยื่อไม้ เยื่อไม้ได้มาจากเส้นใยไม้ ซึ่งมักจะได้จากต้นไม้อย่างเช่น ต้นสน ต้นสน หรือยูคาลิปตัส ขั้นตอนการทำกระดาษ A4 มีหลายขั้นตอน
ขั้นแรก ท่อนไม้จะถูกปอกและบิ่นเป็นชิ้นเล็กๆ จากนั้นเศษไม้เหล่านี้จะได้รับการบำบัดทางเคมีด้วยการผสมผสานระหว่างความร้อน สารเคมี และการกระทำเชิงกลเพื่อสลายลิกนินและสกัดเส้นใยเซลลูโลส ลิกนินเป็นสารธรรมชาติที่ยึดเส้นใยไม้ไว้ด้วยกัน แต่จำเป็นต้องกำจัดออกเพื่อทำกระดาษ
จากนั้นเยื่อกระดาษที่ได้จะถูกนำไปฟอกขาวเพื่อขจัดสิ่งเจือปนและทำให้เส้นใยมีความสดใส อาจมีการเพิ่มสารเคมีเพิ่มเติมเพื่อเพิ่มความแข็งแรง ความทนทาน และความขาวของกระดาษ จากนั้นเยื่อจะผสมกับน้ำเพื่อสร้างสารละลาย
จากนั้นสารละลายนี้จะถูกกระจายไปยังตะแกรงตาข่ายหรือสายพานลำเลียง ซึ่งน้ำส่วนใหญ่จะถูกระบายออกหรือระเหยออกไป เส้นใยเยื่อกระดาษที่เหลือจะก่อตัวเป็นเสื่อซึ่งจะถูกกดและทำให้แห้งต่อไปเพื่อขจัดน้ำที่เหลืออยู่ กระบวนการทำให้แห้งอาจรวมถึงการส่งกระดาษผ่านลูกกลิ้งอุ่นหรือใช้ลมร้อน
เมื่อกระดาษแห้งแล้ว มักจะตัดเป็นขนาดมาตรฐาน เช่น A4 ซึ่งวัดได้ 210 x 297 มม. ขนาดที่ถูกต้องของกระดาษ A4 อาจแตกต่างกันเล็กน้อยขึ้นอยู่กับประเทศหรือผู้ผลิต
เป็นที่น่าสังเกตว่าแม้ว่าเยื่อไม้เป็นวัสดุหลักที่ใช้ในการผลิตกระดาษ A4 แต่อาจมีรูปแบบหรือวิธีการเพิ่มเติมขึ้นอยู่กับกระบวนการผลิตเฉพาะหรือคุณภาพของกระดาษที่ต้องการ กระดาษบางประเภทอาจรวมเส้นใยกระดาษรีไซเคิลหรือสารเติมแต่งอื่นๆ เพื่อวัตถุประสงค์เฉพาะ เช่น ปรับปรุงประสิทธิภาพการพิมพ์หรือการเขียน
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072504.wri8eu1ftn61.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072460.wrhufh11bjti.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072503.wri8dpbe8r8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072500.wri4q01se3ql.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)