"แกง"วิธีทำแกงส้มแป๊ะซะให้อร่อย
การทำพริกแกงส้มให้อร่อยนั้นสามารถทำตามขั้นตอนดังนี้
วัตถุดิบ:
- พริกชี้ฟ้าแดงแห้ง 10-12 เม็ด
- ตะไคร้ 2 ก้าน เอาเฉพาะส่วนที่เป็นสีขาว ฝานบางๆ
- หอมแดง 4 หัว ปอกเปลือกและสับ
- กระเทียม 4 กลีบ ปอกเปลือกและสับ
- ข่าหรือขิงขนาดหัวแม่มือ 1 ชิ้น ปอกเปลือกและสับ
- กะปิ 1 ช้อนโต๊ะ
- ความเอร็ดอร่อยและน้ำมะนาว 1 ลูก
- มะขามเปียก 2 ช้อนโต๊ะ
- ผักชีป่น 1 ช้อนชา
- ยี่หร่าป่น 1 ช้อนชา
- ขมิ้นบด 1 ช้อนชา
- เกลือ 1 ช้อนชา
คำแนะนำ:
1. เริ่มต้นด้วยการแช่พริกแดงแห้งในน้ำอุ่นประมาณ 15 นาทีจนนิ่มและยืดหยุ่นได้ สะเด็ดน้ำและนำก้านออก
2. ในเครื่องปั่นหรือเครื่องเตรียมอาหาร ใส่พริกที่แช่ไว้ ตะไคร้ หอมแดง กระเทียม ข่าหรือขิง กะปิ ผิวมะนาว น้ำมะนาว มะขามเปียก ผักชีป่น ยี่หร่าป่น ขมิ้นป่น และเกลือ
3. ปั่นหรือแปรรูปส่วนผสมจนเป็นเนื้อเนียน คุณอาจต้องขูดด้านข้างของเครื่องปั่นหรือเครื่องผสมสองสามครั้งเพื่อให้แน่ใจว่าทุกอย่างเข้ากันดี
4. เมื่อเพสต์ได้ความเข้มข้นที่ต้องการแล้ว ให้ย้ายไปยังขวดโหลหรือภาชนะที่สะอาด สามารถเก็บไว้ในตู้เย็นได้นานถึงหนึ่งสัปดาห์ หรือคุณสามารถแช่แข็งเพื่อเก็บไว้ได้นานขึ้น
5. ใช้พริกแกงส้มเพียงเพิ่มลงในสูตรแกงที่คุณชื่นชอบและปรับปริมาณตามความชอบของคุณ เพิ่มรสเปรี้ยวให้กับแกงและสามารถใช้เป็นฐานสำหรับอาหารต่างๆ
หมายเหตุ: ปรับปริมาณพริกตามระดับความเผ็ดที่คุณต้องการ คุณยังสามารถปรับแต่งรสชาติได้ด้วยการใส่สมุนไพรหรือเครื่องเทศเพิ่มเติม เช่น ใบมะกรูด รากผักชี หรือพริกไทยดำ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072377.wrh99c1fq9g2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072530.wrj76h1k0yeb.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072526.wrj72tmjrj0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)