5ประเทศที่ต้องจ่ายภาษีรถยนต์แพงที่สุด
รถยนต์ถือเป็นยานพาหนะที่ได้รับความนิยมจำนวนมาก และหลายประเทศนำเข้ารถยนต์ในราคาแพงรวมไปถึงประเทศไทยเรานั้น ราคารถยนต์ก็สูงมากเลยทีเดียว เราจึงจัด 10 อันดับประเทศที่มีรถยนต์ราคาแพงมาให้ชมกัน
อันดับที่ 1 ประเทศสิงคโปร์
การเก็บภาษีในอัตราที่สูงเพื่อป้องกันไม่ให้คนซื้อรถได้ง่าย เนื่องจากประเทศสิงคโปร์มีลักษณะเป็นเกาะขนาดเล็ก จะต้องต่อคิวเข้าประมูล Certificate of Entitlement (COE) ก่อน ซึ่งต้องจ่ายประมาณปีละ 1,230,000 – 1,720,000 บาทเลย
อันดับที่ 2 ประเทศมาเลเซีย
ประเทศที่ส่งเสริมให้ประชาชนอุดหนุนรถยนต์บ้านเกิดตัวเองอย่าง Proton และ Perodua ดังนั้น รถยนต์นั่งขนาดใหญ่อย่าง Toyota Camry หรือ Honda Accord จึงนับว่าเป็นรถยนต์หรูไปเลย เพราะภาษีรถประเทศมาเลเซียนั้นแพงหูฉี่เลย หากเป็นรุ่นกลาง Toyota Corolla Altis ก็จะมีราคาเริ่มต้นที่ราว 9.27 แสนบาทแล้ว
อันดับที่ 3 ประเทศอินโดนีเซีย
ประเทศอินโดนีเซียนั้นมีการเก็บภาษีรถยนต์แพงกว่าบ้านเรามาก รถเล็กแบบ Honda City, Toyota Vios นี่เห็นราคาเกิน 7 แสนแน่นอน ส่วนรถขนาดกลางอย่าง Toyota Altis, Honda Civic รุ่นเริ่มต้นจะอยู่ประมาณ 1.09 ล้านขึ้นไป
อันดับที่ 4 ประเทศจีน
อุตสาหกรรมรถยนต์สัญชาติจีนเติบโตขึ้นอย่างรวดเร็ว ทางรัฐบาลจีนจึงมีมาตรการเก็บภาษีรถยนต์นำเข้าในอัตราที่สูงมาก เพื่อที่จะให้ชาวจีนมาอุดหนุนรถยนต์ที่ผลิตในประเทศของตัวเองนั่นเอง
อันดับ 5 ประเทศไทย
ส่วนในประเทศไทยของราคารถญี่ปุ่นก็ยังพอไหว แต่รถนำเข้าก็จะต้องโดนภาษีสูงถึง 200-300 เปอร์เซ็นต์เลยทีเดียวประเทศไทยถือว่าเป็นประเทศที่เฉลี่ยแล้วมีรายได้น้อย แต่ทุกวันนี้รถยุโรปก็วิ่งกันเกลื่อนเมืองเหมือนกันนะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072469.wrhvw31o2qo3.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072515.wrj6kevk6fd.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072518.wrj6n210mc9t.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072530.wrj76h1k0yeb.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071961.wrbs80i6bpo.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)