ปลาแปลกๆ ปลาเอ็กโซดอน อยู่เป็นฝูง ดุร้ายก้าวร้าว ชอบรุมกัดครีบหรือเกล็ดปลาอื่นๆกระเพาะมีกรดที่ย่อยเกล็ดปลาได้
ปลาแปลกๆ ปลาเอ็กโซดอน อยู่เป็นฝูง ดุร้ายก้าวร้าว ชอบรุมกัดครีบหรือเกล็ดปลาอื่นๆกระเพาะมีกรดที่ย่อยเกล็ดปลาได้
ปลาเอ็กโซดอนปลาที่มีนิสัยดุร้ายและอยู่รวมกันเป็นฝูง ปลาแปลกๆที่ไม่มีฟันแต่สามารถต่อสู้กับปลาปิรันย่าได้ปลาปิรันย่ายังกลัว ปลาexodon ปลาที่ชอบรุมกัดที่ครีบและเกล็ดปลาอื่น จนตาย
ธรรมชาติก็สร้างสรรค์...นะครับสำหรับการจะให้สิ่งใดสิ่งหนึ่งมีคุณสมบัติพิเศษกว่าอีกสิ่งหนึ่งเพื่อเป็นการป้องกัน ปรับตัวหรือ เป็นการเอาตัวรอด ไม่ให้ตัวเองถูกทำลายจนสูญพันธุ์ตัวอย่างเช่นปลาเอ็กโซดอน นี่แหละครับ
เรามาอ่านรายละเอียดกันเลยดีกว่า
ปลาเอ็กโซดอน (อังกฤษ: Bucktooth tetra; ชื่อวิทยาศาสตร์: Exodon paradoxus) ปลาน้ำจืดขนาดเล็กชนิดหนึ่ง ในวงศ์ปลาคาราซิน (Characidae) ในอันดับปลาคาราซิน
ข้อมูลเบื้องต้น ปลาเอ็กโซดอน, การจำแนกชั้นทางวิทยาศาสตร์ ...
เป็นปลาขนาดเล็ก มีครีบก้นสีเหลือง ครีบอื่นเป็นสีแดง ลำตัวเป็นสีเงินสะท้อนแสงสีเหลืองวาว ดวงตากลมโตมีขอบตาเหลือง และมีจุดสีดำขนาดใหญ่ 2 จุด จุดแรกอยู่ที่โคนหาง อีกจุดอยู่ตรงกลางตัวบริเวณโคนครีบหลัง หากอยู่ในที่มืดจะสะท้อนแสงแวววาวมาก ในปากไม่พบฟัน
จัดเป็นปลาเพียงชนิดเดียวเท่านั้นที่อยู่ในสกุล Exodon ขนาดโตเต็มที่ประมาณ 6-8 นิ้ว อายุเต็มที่ประมาณ 8 ปี ตัวผู้จะมีลักษณะผอมกว่าตัวเมียและมีครีบก้นกับครีบหลังยาวกว่า
กระจายพันธุ์อยู่ในแม่น้ำสายใหญ่ที่มีกระแสน้ำไหลตลอดในอเมริกาใต้ เช่น ริโอบรานโก, ริโอเนโกรในบราซิลและกายอานา
มีพฤติกรรมชอบอาศัยอยู่เป็นฝูง เป็นปลาที่นิสัยดุร้ายก้าวร้าว มักที่จะชอบรุมกัดครีบหรือเกล็ดปลาชนิดอื่น เนื่องจากในกระเพาะมีกรดที่สามารถย่อยเกล็ดปลาชนิดอื่นได้ และถึงแม้จะเป็นปลาที่มีตัวใหญ่กว่าก็ตาม เช่น ปลาปิรันยา ก็ยังโดนรุมกัด นอกจากนี้แล้วยังสามารถกัดกินต้นไม้น้ำได้อีกด้วย
นิยมเลี้ยงเป็นปลาสวยงาม ในสถานที่เลี้ยงสามารถฝึกให้กินอาหารเม็ดได้โดยง่าย แต่ไม่ควรเลี้ยงรวมกับปลาชนิดอื่นจากพฤติกรรมที่กล่าวมา
มีคลิปวีดีโอแสดงพฤติกรรมของการอยู่รวมกันเป็นฝูงและกินอาหารของปลาปลาเอ็กโซดอน
อ้างอิงจาก: wikipediaและ YouTube
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/4/4068/icon.s25dgs.ryc7.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1070/1070689.wqskmia3yb0.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1070/1070686.wqsje8uxfcg.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1069/1069664.wqe7yc10lwus.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1069/1069534.wqby31ij05f.n1.webp)