กลุ่มไรเดอร์ Lineman Strike หยุดงานทั้งวัน !! ยืนหยัดเพื่อค่าตอบแทนที่เป็นธรรมกว่านี้
ย้อนไปเมื่อวันที่ 1 มิ.ย. คือวันแรกที่ไรเดอร์ของบริษัท LINEMAN จากจังหวัดอยุธยา อ่างทอง และสิงห์บุรี เดินทางเข้ากรุงเทพมหานครมารวมตัวยังอาคาร T-One ถนนสุขุมวิท ที่ตั้งสำนักงานใหญ่ของบริษัท ไลน์แมน (ประเทศไทย) จำกัด ก็เพื่อแสดงออกถึงความไม่เห็นด้วย หลังจากที่บริษัทประกาศเปลี่ยนแปลงค่าตอบแทนต่อรอบวิ่งของไรเดอร์ต่างจังหวัดลง โดยไรเดอร์สะท้อนว่าที่ผ่านมาบริษัทปรับลดค่ารอบมาแล้วมากกว่า 1 ครั้ง เช่น อยุธยา เดิม 40 บาท เหลือ 35 และ 30 บาทตามลำดับ ปัจจุบันเหลือเพียง 24 บาท
ภาพจาก 14 มิ.ย.64
วันนี้ไรเดอร์ Lineman ชลบุรีนัดหยุดรับงานทั้งวันเพื่อต่อรองค่ารอบสุทธิ 40 บ. หลังชุมนุมต่อเนื่องตั้งแต่วันที่ 1-4 ลากยาวถึง 14-15 และ 20-21 มิ.ย. ซึ่งก่อนหน้านี้บริษัทยอมปรับเป็นราคาก่อนลดครั้งล่าสุด แต่ไม่ยอมที่ 40 บ.
โดยตอนนี้ในโซเชียลเองก็มีการเคลื่อนไหว ผ่านแฮชแท็ก #สหภาพไรเดอร์ อีกด้วย ซึ่งหลายๆ คนก็ร่วมให้กำลังไรเดอร์ของไลน์แมน ที่ควรได้ความเป็นธรรมกว่านี้
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072243.wrfhuv1dc197.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072370.wrh9sq1221uv.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/1/1734/icon.oy4hgh.14e5e.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1063/1063821.wnsp18tgf9i.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1062/1062381.wn6l2d1hyyj8.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1061/1061533.wmn5151cyl87.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1061/1061371.wmjdyc1ddxjs.n1.webp)