ได้เงินไปเรียนรายอาทิตย์ เก็บเงินยังไงให้ได้เยอะ แชร์วิธีเก็บเงินง่ายๆแต่เก็บได้จริง! | WaanJingJing
สวัสดีจ้า พี่หวาน WaanJingJing จ้า วันนี้พี่หวานอยากจะมาแชร์วิธีเก็บเงินสมัยเรียน
ของพี่หวานที่ทำได้จริง เหมาะสำหรับน้องๆคนไหนที่ได้เงินเป็นรายอาทิตย์
ไม่ว่าจะอยู่หอหรือจะไปกลับบ้านก็สามารถนำวิธีนี้ไปประยุกต์ใช้กับตัวเองได้เลยจ้า
ก่อนอื่นพี่หวานขอบอกก่อนนะคะ ตอนเรียนมหา'ลัยพี่หวานอยู่หอได้เงินรายอาทิตย์
อาทิตย์ละ 1,200 บาทพี่หวานมีวิธีการจัดการบริหารเงิน 3 ขั้นตอนง่ายๆดังนี้เลยจ้า
ขั้นตอนที่ 1 ลิสต์ค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่าย
อันนี้เป็นค่าใช้จ่ายที่จำเป็นต้องจ่ายจริงๆ เช่นค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเน็ต เป็นต้น
ถ้าพวกค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นไม่เกี่ยวนะคะ เช่น ค่ากาแฟ ค่าสกินแคร์ แบบนี้ไม่รวมนะคะ
ให้น้องๆทุกคนลิสต์รายการค่าใช้จ่ายที่จำเป็นมาให้หมด อย่างของพี่หวานตอนนั้น
ค่าเช่าหอ ค่าน้ำ ไฟ ไม่เสียนะคะ ที่เป็นรายการที่ต้องเสียจริงมี 2 รายการคือ ค่าอินเตอร์เน็ต
เดือนละ 300 บาท และพี่หวานก็เลี้ยงหนูแกสบี้ ฮ่าๆๆ ค่าใช้จ่ายประมาณ 400 บาท
(สมัยนั้นไปตัดหญ้าขนให้มันกินเลยประหยัดได้เยอะ) รวมๆแล้วเดือนนึงพี่หวาน
มีค่าใช้จ่ายที่จำเป็นต้องจ่าย เดือนละ 700 บาทจ้า
ขั้นตอนที่ 2 วางแผนก่อนเก็บเงิน
ขั้นตอนนี้ต้องมานั่ง นอน ยืน คำนวนในการเก็บเงิน
อย่างแรกเลยพี่หวานจะเอาค่าใช้จ่ายที่จำเป็น (ในขั้นตอนที่ 1) นำมาหาร 4
เพื่อย่อยค่าใช้จ่ายให้เป็นรายสัปดาห์ พี่หวานจะนำ 700 บาท / 4 สัปดาห์ = 175 บาทต่อสัปดาห์
เพราะฉะนั้นพอพี่หวานได้เงินรายอาทิตย์มาปุ๊บจะเก็บก่อนเลย 175 บาท เพื่อนำไปจ่าย
ค่าใช้จ่ายที่จำเป็นค่ะ
และพี่หวานจะเหลือเงินทั้งหมด 1,200 บาท - 175 บาท = 1,025 บาท
และพี่หวานจะเก็บเงินก่อนใช้อีก 225 บาท และจะนำเงินส่วนนี้ไปแยกเก็บหลายๆกระปุก
ไว้ใช้ซื้อของที่อยากได้ นู่น นี่ นั่น เก็บแบบ 6 Jar นั่นเอง แต่ถ้าอยากรุ้วิธีเก็บแบบนี้
เดี๋ยวมาแชร์วิธีเก็บแบบ 6 Jar คราวหน้านะคะ
พี่หวานก็จะเหลือเงิน ทั้งหมด 1,025 บาท - 225 บาท = 800 บาท
เงิน 800 บาทนี้จะเป็นเงินที่จะนำไปใช้ในแต่ละวันไปดูขั้นตอนที่ 3 เลยจ้า
ขั้นตอนที่ 3 แบ่งเงินในแต่ละวัน
วิธีนี้ให้นำเงินที่เราคำนวนได้แล้วว่าจะเป็นเงินรายวันของเรามาแบ่งเป็นส่วนๆ
ตามจำนวนวันอย่างหวานเหลือเงิน 800 บาท จะต้องใช้วันจันทร์ - อาทิตย์
จะนำเงินที่จะต้องใช้ในแต่ละอาทิตย์มาหาร 7 อย่างของพี่หวานจะนำ 800 บาท / 7 วัน
จะตกวันละ 114.28 บาท ซึ่งก็จะประมาณ 113-115บาท แล้วแต่วันค่ะ
และพี่หวานจะนำเงินที่แบ่งมาใส่ถุง แบบในรูปค่ะ
ก็จะได้ 7 ซอง และจะหยิบไปใช้วันละซอง จ-อา ห้ามหยิบไปเกินเด็ดขาด
เพราะไม่อย่างนั้นวันท้ายๆเงินไม่พอแน่ๆจ้า
และนี้คือ 3 ขั้นตอนในการเก็บเงินง่ายๆทำตามกันได้ทุกคน ยังไงลองนำไปทำตามกันดูนะคะ
หากน้องๆคนไหนมีวิธีเก็บเงินเด็ดๆมาคอมเม้นต์กันได้นะคะ จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ
คนอื่นด้วยจ้า สำหรับวันนี้ขอตัวลาไปก่อน สวัสดีจ้า ^^
ชาวนาเขมรยกมือไหว้วอนคนไทย “เปิดด่านช่วยด้วย” หลังราคาข้าวทรุดหนัก สวนทางคำพูดในอดีตที่เคยดูแคลนไทย
พบเครื่องบิน "โบอิ้ง 737" ที่หายไป 13 ปี ถูกจอดทิ้งกลางสนามบิน
พืชที่มีพิษร้ายแรงเทียบเท่าพิษงูเห่า
‘ดร.ธรณ์’ แนะนำ ถ้าจะย้ายที่อยู่ จังหวัดไหนเหมาะที่สุด ที่ไม่มีมลพิษของฝุ่นและภัยพิบัติทางธรรมชาติ
ปมปริศนาการจากไป! พ่อแม่ 'ณัฐวุฒิ ปงลังกา' อายัดศพ หลังทราบผลชันสูตร
10 อันดับเมืองที่มีมลพิษสูงสุดกรุงเทพฯ
สภาทนายความ แจงเหตุลบชื่อ ‘ทนายคนดัง’ ออกจากทะเบียนทนาย
ชาว เกษตรกร เขมร กดดันไทยเปิดด่าน ควบรถไถเหยียบนาข้าวทิ้ง ราคาตกต่ำสุดขีด
🔍 ถอดรหัสปี 2568! คนไทยค้นหาอะไรบน Google มากที่สุด สะท้อนภาพสังคมแห่งปี
'ฮุนเซน' ควันออกหู หลังลาวฉวยโอกาสขายของตัดหน้า แย่งสัมปทานจีน
แคปซูลกาลเวลา 1,700 ปี การค้นพบหลุมศพโรมันที่ "สมบูรณ์แบบ" ในฮังการี
“ย้อนวันวานอาหารจานละ 2-3 บาท กินอิ่มทั้งบ้านด้วยเงินไม่กี่บาท ราคาน่ารักที่วันนี้หาไม่ได้แล้ว”
ปมปริศนาการจากไป! พ่อแม่ 'ณัฐวุฒิ ปงลังกา' อายัดศพ หลังทราบผลชันสูตร
กองกำลังพิเศษ BHQ ทรยศฮุนเซน แอบไปซบ อก สมรังสี
"ตระกูลฮุน" ถึงคราวอวสาน! คนในชิ่งหนีปิดฮุยวัน-ปชช.หมดตัวเงินในบัญชีถอนไม่ได้
เหนือความเชื่อ! "ซูเปอร์ฟูลมูน" เรื่องที่เราอาจไม่เคยรู้...
“ย้อนวันวานอาหารจานละ 2-3 บาท กินอิ่มทั้งบ้านด้วยเงินไม่กี่บาท ราคาน่ารักที่วันนี้หาไม่ได้แล้ว”
ทำไมต้องหย่ากัน หลังถูกคดีความ? เหตุผลที่ฟังดูดราม่า…แต่จริงกว่าที่คิด
ถูกเพื่อนบูลลี่ ล้อ โดนรังแก มีวิธีจัดการยังไง | WaanJingJing
วิธีรับจ้างหารายได้เสริมช่วงปิดเทอม ไม่ต้องลงทุนเงิน ในวัยเรียน | WaanJingJing
เก็บเงินซื้อไอแพด iPad Pro เก็บวันละกี่บาท | เก็บเงินวัยเรียน | WaanJingJing
ใครอยากเก็บเงินมาดูคลิปนี้ สอนคำนวนวิธีการเก็บเงินแบบละเอียด | WaanJingJing





