“ไฟกำลังไหม้บ้าน และการกินบุญเก่าของประเทศไทย” แนวคิดที่น่าสนใจของ คุณสมโภชน์ ภาหุนัย CEO บริษัทพลังงานบริสุทธิ์
“เราชินที่จะดึงคนนอก ต่างชาติ เข้ามาลงทุนในเมืองไทย พอเขาเอาเงินเข้ามาเศรษฐกิจเราก็โต วิธีการนี้สมัยก่อนทำได้ เมื่อ 20-30 ปีที่แล้ว ตอนที่เราเป็นนิกส์ (NICS) เพราะประชากรที่เป็นแรงงานเราเยอะ ค่าแรงเราถูก เรามีทรัพยากรธรรมชาติที่สมบูรณ์ ตลาดในประเทศก็โต ต่างชาติจึงอยากมาลงทุนในบ้านเราก็เพราะลงทุนในไทยได้หลายเด้ง ได้ทั้งสิทธิพิเศษ ขายในไทยก็ได้ ต้นทุนถูก ส่งออกก็ง่าย แต่เราลืมไปว่าเราไม่สามารถสร้างแบรนด์สร้างสินค้าของเราได้เองเลย ไม่เหมือนจีน ที่พอมีต่างชาติมาลงทุนสักพัก เขาก็สามารถผลิตของเขาได้เอง แต่คนไทยกลับถามตัวเองว่าเราจะทำได้เหรอ เรากำลังติดกับดักรายได้ปานกลาง (Middle Income Trap)”
ผมได้ไปอ่านบทความเกี่ยวกับการลงทุนของบริษัทพลังงานบริสุทธิ์ หรือ EA ที่เป็นผู้ผลิตแบตเตอรี่ โรงไฟฟ้าพลังงานลม พลังงานแสงแดด สถานีชาร์จไฟฟ้าสำหรับรถยนต์ไฟฟ้า รถยนต์ MINE และในอนาคตก็กำลังจะมีเรือไฟฟ้า เพื่อทดลองการวิ่งในคลองแสนแสบ (ถ้าจำไม่ผิดนะฮะ)
ซึ่งตอนนี้ทางคุณสมโภชน์ ภาหุนัย เขาก็ได้มีการซื้อหุ้นโรงงานผลิตแบตเตอรี่ โดยมีการลงทุนใน Amita ภายใต้การสนับสนุนด้านงานวิจัยและพัฒนาจาก สถาบันวิจัยเทคโนโลยีอุตสาหกรรม หรือ ITRI (Industrial Technology Research Institure) สถาบันวิจัยและพัฒนาเทคโนโลยีชั้นนำของไต้หวันที่มีชื่อเสียงโด่งดังในระดับนานาชาติ
ซึ่งผมมองแล้วว่า EA นี่น่าจะเป็นความหวังของหมู่บ้านในด้านของนวัตกรรมพลังงาน เป็นบริษัทคนไทยที่น่าจะทำให้ประเทศเราได้ใช้รถยนต์ไฟฟ้า รวมไปถึงนวัตกรรมต่างๆ ในอนาคต ได้
ผมจะคอยติดตามบริษัทพลังงานบริสุทธิ์ต่อไปครับ ว่าในอนาคตเขาจะเติบโตได้มากน้อยเพียงไหน
ส่งท้ายนี้ ขอแนบรูปรถยนต์ MINE ที่เพิ่งเปิดตัวไปเมื่องานมอเตอร์โชว์ ครั้งที่แล้วแล้วกันนะครับ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072423.wrhmv71lrmwl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072526.wrj72tmjrj0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072497.wri34f158t8r.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)