"ช่วยตัวเอง" ทุกวัน พึ่งรู้ว่ามันมีข้อดีอย่างนี้นี่เอง อิอิ
ข้อดีของการช่วยตัวเอง
จากการสำรวจของเว็บไซต์ขายของสำหรับผู้ใหญ่ AdamandEve.com พบว่า 27 % ของชาวสหรัฐ ยอมรับว่า ช่วยตัวเอง 1-2 ครั้ง ต่อสัปดาห์ ดูเหมือนว่าจะเป็นตัวเลขที่ต่ำนะครับ โดยเฉพาะตามหลักวิทยาศาสตร์แล้ว การช่วยตัวเองนั้นทำให้ชีวิตของทางเพศแข็งแรงขึ้น แถมยังมีคุณหมอออกมาบอกอีกว่า การช่วยตัวเองเป็นเรื่องที่ดี ทั้งปลอดภัยไม่เป็นอันตราย มันสามารถทำได้เช่นเดียวกับทุกๆวันที่คุณแปรงฟันเลยละครับ ซึ่งการแปรงฟันก็เป็นเรื่องที่ดีใช่ไหมละครับ เพราะได้ขจัดสิ่งสรกปกออกไป การช่วยตัวเองก็เป็นเช่นนั้นเหมือนกันครับ มาดูเหตุผลกันครับ ว่ามันมีข้อดีอย่างไร
1. ช่วยป้องกันมะเร็ง จากการศึกษา ในปี 2003 ในประเทศออสเตรเลีย พบว่า ผู้ชายผู้ชายที่หลั่งอสุจิมากกว่า 5 ครั้ง ต่อสัปดาห์ มีโอกาสเสี่ยงต่อการเป็นมะเร็งต่อมลูกหมากน้อยกว่าคนทั่วไปถึง 1ใน3 เพราะว่า สารพิษบางอย่างที่ถูกสะสมไว้ที่องคชาติและท่อปัสสาวะจะถูกขับออกไปพร้อมกับอสุจิที่หลั่งออกมา
2. หากคุณอายุมากแล้ว มันจะช่วยให้ องคชาติของคุณแข็งแรงอยู่ เพราะในขณะที่อายุของคุณเพิ่มมากขึ้น กล้ามเนื้อองคชาติก็หย่อนคล้อยตามอายุเหมือนกัน การช่วยตัวเอง จึงเป็นการออกกำลังส่วนนั้นเหมือนกัน และถ้าหากไม่หมกหมุ่นเกินไป การช่วยตัวเองยังเป็นการช่วยป้องกันการหย่อนสมรรถภาพทางเพศ และยังช่วยทำให้คุณกระปรี้กระเปร่า ได้อีกด้วยละครับ
3. ช่วยยืดระยะเวลาการมีความสุขบนเตียงของคุณได้ เพราะว่า เวลาช่วยตัวเอง เราสามารถควบคุมเวลาการหลั่งอสุจิของเราได้เอง การฝึกควบคุมการหลั่งนั่นเอง สามารถช่วยให้คุณมีความสุขขณะร่วมรักได้ยาวนานขึ้น และการช่วยตัวเองก่อนมีเซ็กส์ ประมาณ 60 นาที ยังช่วยยืดระยะเวลาการหลั่งอสุจิของคุณได้อีกด้วยละครับ
4. ช่วยเพิ่มระดับของฮอร์โมน Cortisol ซึ่งจะช่วยลดความเครียดได้
5. การช่วยตัวเอง ช่วยหลั่งสารสื่อประสาทเช่น dopamine และ oxytocin ทำให้มีอารมณ์ทางเพศดีขึ้น ช่วยสร้างความพึงพอในในอารมณ์ทางเพศ
อย่างไรก็ตาม ต้องบอกก่อนว่าการช่วยตัวเองไม่ใช่ยาวิเศษอะไรนะครับ ไม่ต้องหักโหมชัักแค่พอคลายกำหนัด อย่าหมกมุ่นครับ ถึงแม้ของที่มีข้อดีมีประโยชน์ ก็ย่อมมีข้อเสียอยู่ ชักว่าว ก็เช่นกัน
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072377.wrh99c1fq9g2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072517.wrj6lbpkcve.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072530.wrj76h1k0yeb.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072526.wrj72tmjrj0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/picpost/data/396/396832-pic-m.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/picpost/data/396/396758-pic-m.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/picpost/data/396/396851-pic-m.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/picpost/data/396/396837-pic-m.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)