พฤติกรรมผิดๆของการรับประทานอาหาร
ประมาณร้อยละ 90-95 ของผู้ที่มีพฤติกรรมการรับประทานอาหารผิดปกติมักพบในผู้หญิงมากกว่าผู้ชายเพราะเนื่องจากว่า ผู้หญิงต้องการรักษารูปร่าง โดยเฉพาะกับวัยรุ่น ในยุดที่สื่อเข้ามามีบทบาทอย่างมาก ภาพดารา ผอม เพรียวเป็นเหตุจูงใจให้มีพฤติกรรมรับประทานอาหารแบบผิดๆ หรือในบางกรณีการเปลี่ยนแปลงครั้งสำคัญของชีวิตอย่างการสุญเสียบุคคลอันเป็นที่รัก ทำให้ผู้หญิงเหล่านั้นรับประทานอาหารเป็นการทดแทน มาดูกันว่าพฤติกรรมแบบไหนที่เรียกว่ารับประทานอาหารแบบผิดๆ
การรับประทานอาหารมากเกินไปโดยไม่รู้ตัว
มักเกิดกับผู้หญิงอายุ30ปีขึ้นไป มักมีอาการที่สังเกตได้ คือรับประทานอาหารมาก อาหารที่รับประทานแต่ละครั้งมีปริมาณมากและรับประทานบ่อย มีความต้องการรับประทานปริมาณมากอย่างน้อยสัปดาห์ละสองครั้งติดต่อกันระยะเวลาหกเดือน รวมถึงการแอบรับประทานอาหารมากๆเมื่ออยู่คนเดียวเพราะอายเมื่อผู้อื่นพบเห็น ทั้งนี้การรับประทานอาหารมากในวันพิเศษหรือรับประทานอาหารหลังจากอดอาหารมาทั้งวันไม่ถือว่าเป็นความผิดปกติ
พยายามอาเจียนหลังรับประทานอาหาร
อาการพยายามอาเจียนหลังรับประทานอาหารเรียกว่าบูลิเมีย มักเป็นผู้ที่ดูสุขภาพแข็งแรงและน้ำหนักปกติเหมือนคนทั่วไปแต่มีความกลัวอ้วนอย่างมาก การอาเจียนหลังรับประทานอาหารจะทำให้ฟันถูกทำลาย สมดุลเกลือแร่ของร่างกายสุญเสียไป เพราะการอาเจียนทำให้สุญเสียโปแตสเซียม เกิดอาการหัวใจเต้นผิดจังหวะ
รับประทานอาหารน้อยเกินไปจากอาการทางจิตใจ
การรับประทานอาหารน้อยเกินไปจากการกลัวอ้วนทั้งที่ตนเองมีน้ำหนักต่ำกว่ามาตรฐานถือเป็นเรื่องอันตรายมาก อาจส่งผลเสียต่อชีวิต มักมีพฤติกรรมรับประทานอาหารน้อยมากจริงหรือแทบไม่ได้ทานเลย มีการเลือกรับประทานอาหาร บางครั้งจะแอบรับประทานอาหารในที่ลับตาคน ผลที่ตามมาคือเป็นโรคขาดสารอาหาร ฮอร์โมนผิดปกติ จนกระทั่งหัวใจทำงานผิดปกติเป็นสาเหตุการเสียชีวิต
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072497.wri34f158t8r.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072423.wrhmv71lrmwl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072525.wrj71pq92qi.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)