หากเราทำงานมากกว่า 1 อย่างจะเป็นการดีที่สุดครับ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/645/645971.rp2cufm72g3.jpg)
ผมและแฟนเป็นมนุษย์เงินเดือนกันทั้งคู่ หลังเลิกงานก็มาช่วยกันขายหมูปิ้งหน้าปากซอยของหมู่บ้าน หารายได้เสริม ช่วงแรกๆ นี่ยอมรับครับว่าเหนื่อยจริงๆ แต่ก็ต้องยอมรับต้นทุนเราน้อย ถ้าไม่อดทน ความจนก็ไม่จากเราไปซะทีครับ ในการลงทุนแต่ละครั้งผมจะทำบัญชีรายรับ รายจ่าย เอาไว้คอยดูว่า เราใช้จ่ายไปกับเรื่องอะไรบ้าง ต้นทุนเท่าไหร่ กำไรเท่าไหร่ หลังจากหักลบหมดแล้วผมก็จะเก็บเงินในส่วนของกำไร เอาไปฝากไว้ในธนาคารทุกครั้ง เพราะผมกับแฟนเราตั้งเป้าหมายเอาไว้ว่าอยากจะเปิดกิจการขายของมินิมาร์ทเล็กๆ เป็นของตัวเองอ่ะครับ จะได้มีเงินหมุนเวียนเอาไปต่อยอดทำอะไรอื่นๆ ได้อีก เผื่อในอนาคตมีลูก ก็เลยคิดว่าจะเริ่มวางแผนกันตั้งแต่เนิ่นๆ ตอนนี้หล่ะ จะได้ไม่สายเกินไป ที่จริงจะเขียนยาวกว่านี้ แต่ผมเขียนไม่เก่งอ่าครับ เลยได้แค่นี้ สุดท้าย…หากใครผ่านมาอ่านเรื่องของผม ผมอยากจะบอกว่า สู้ๆ นะครับ ชีวิตคนเรามันต้องก้าวต่อไป จนกว่าจะหมดลมหายใจกันไปข้างนึง
![](https://us-fbcloud.net/udata/default/myicon.png)
โพสท์โดย: MakideSaka
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072503.wri8dpbe8r8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)