ทำไมผู้ชายต้องมีขี้เปียกด้วย!!
สงสัยกันไหมว่าทำไมผู้ชายจึงต้องมี...เจ้าขี้เปียกกันด้วย....
ขี้เปียก Smegma
คำนี้พวกผู้ชายจะรู้จักดีครับ เพราะมันคือคราบขาว ๆ คล้ายแป้งเปียกซึ่งจะมีอยู่บริเวณหัวของอวัยวะเพศที่มีหนังหุ้มคลุมไว้ครับ
ขี้เปียก เป็นส่วนผสมของเซลล์ที่ตายแล้วและมูกเมือกซึ่งมักจะติดอยู่บริเวณคอขอต ใต้ผิวหนังองคชาติและเป็นแหล่งสะสมของเชื้อแบคทีเรีย เมื่อผสมปนเปกับนํ้าเมือกจากต่อมต่างๆ เช่นต่อม tyson gland และเหงื่อไคลที่อยู่บริเวณส่วนปลายของอวัยวะเพศชายแล้ว จึงทำให้ขี้ไคลบริเวณดังกล่าวมีลักษณะเปียกชื้น จึงเรียกกันว่า "ขี้เปียก" ซึ่งจะมีกลิ่นเหม็นเฉพาะตัว และเป็นแหล่งสะสมเชื้อโรคได้เป็นอย่างดี
เจ้าขี้เปียกนี้แหละ ถ้าไม่ชะล้างให้สะอาดก่อนลงมือปฏิบัติการแล้วล่ะก็ จะตกลงไปภายในช่องคลอดของฝ่ายหญิงในระหว่างที่ร่วมรักกัน เมื่อตกลงไปภายในก็จะไปกองอยู่บนปากมดลูกของฝ่ายหญิง ทำให้เกิดการระคายเคืองเป็นประจำสมํ่าเสมอ นานไปๆ ก็จะทำให้เซลล์ของผิวบริเวณปากมดลูกเปลี่ยนแปลงกลายไปเป็นเซลล์มะเร็งปากมดลูกได้ และมีงานวิจัยพบว่าตัว smegma เองก็เป็นสารก่อมะเร็ง เป็นมะเร็งองคชาติได้ด้วย
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072410.wrhj0c1dllyl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072406.wrhhxfahwfd.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)