ทำกินเอง vs ซื้อกิน สำหรับคนทำงานอันไหนคุ้มกว่ากัน
ป.ล. ผมก็อปเขามาเคลียร์นะ



อยากทราบว่าระหว่างทำอาหารกินเองกับซื้อกินในระยะยาวอันไหนประหยัดกว่ากัน
ความเห็นส่วนตัวนะ คืออาจจะมีไบแอสหน่อยเพราะผมเป็นคนไม่ค่อยชอบทำอาหาร
คือทำเป็นแต่ขี้เกียจ รู้สึกว่าเสียเวลา ต้องไปตลาด ต้องเตรียม ต้องทำ ต้องล้าง ฯลฯ
ส่วนมากก็คือซื้อกินเพราะถ้าไม่ทำเองก็ไม่มีคนทำให้กิน (โสด)
ทีนี้อยากทราบว่าถ้าเราจะทำเองกินบ้าง ในระยะยาวมันคุ้มกว่าไหม
กับเงินที่ประหยัดได้ มันคุ้มไหมกับเวลาที่เสียไป หมายถึงสำหรับคนทำงานนะครับ
แต่ถ้าแม่บ้านนั่นแน่นอนก็คงต้องทำเองเพราะต้องทำให้ลูกให้ผัวกินอยู่แล้วเป็นหน้าที่
แต่สำหรับคนทำงานที่มีเวลาจำกัด
โดยเฉพาะคนที่ต้องทำงานตลอดกลางคืนก็ต้องทำอะไรงี้
(อย่างผมเป็นต้น งานเป็นงานวิจัย มันไม่มีเวลาหยุดพัก ต้องทำตลอด กลางคืนก็ทำ)
ถ้าเอาล่ะคิดอยากจะประหยัดค่าอาหารก็ยอมเจียดเวลามาทำอาหารเอง
อยากรู้ว่ามันประหยัดได้ซักกี่มากน้อยและคุ้มไหมกับเวลาที่เสียไป
เพราะยอมรับว่าเดือนๆนึงผมหมดเงินค่ากินเยอะ เพราะกินข้าวนอกบ้านตลอด
แต่จริงๆจะให้ทำกินเองบ้างก็ได้ เพราะเพื่อนหลายคนเขาก็ทำกินเอง เพียงแต่ผมยังขี้เกียจทำอยู่
เพราะรู้สึกว่าเปลืองเวลา
แต่ถ้ามันประหยัดได้มากจริงคุ้มกับเวลาที่เสียไปก็น่าจะทำเอง
ใครมีประสบการณ์มาแชร์หน่อยนะ


ส่วนมากก็คือซื้อกินเพราะถ้าไม่ทำเองก็ไม่มีคนทำให้กิน (โสด)
ทีนี้อยากทราบว่าถ้าเราจะทำเองกินบ้าง ในระยะยาวมันคุ้มกว่าไหม
กับเงินที่ประหยัดได้ มันคุ้มไหมกับเวลาที่เสียไป หมายถึงสำหรับคนทำงานนะครับ
แต่ถ้าแม่บ้านนั่นแน่นอนก็คงต้องทำเองเพราะต้องทำให้ลูกให้ผัวกินอยู่แล้วเป็นหน้าที่
แต่สำหรับคนทำงานที่มีเวลาจำกัด
โดยเฉพาะคนที่ต้องทำงานตลอดกลางคืนก็ต้องทำอะไรงี้
(อย่างผมเป็นต้น งานเป็นงานวิจัย มันไม่มีเวลาหยุดพัก ต้องทำตลอด กลางคืนก็ทำ)
ถ้าเอาล่ะคิดอยากจะประหยัดค่าอาหารก็ยอมเจียดเวลามาทำอาหารเอง
อยากรู้ว่ามันประหยัดได้ซักกี่มากน้อยและคุ้มไหมกับเวลาที่เสียไป
เพราะยอมรับว่าเดือนๆนึงผมหมดเงินค่ากินเยอะ เพราะกินข้าวนอกบ้านตลอด
แต่จริงๆจะให้ทำกินเองบ้างก็ได้ เพราะเพื่อนหลายคนเขาก็ทำกินเอง เพียงแต่ผมยังขี้เกียจทำอยู่
เพราะรู้สึกว่าเปลืองเวลา
แต่ถ้ามันประหยัดได้มากจริงคุ้มกับเวลาที่เสียไปก็น่าจะทำเอง
ใครมีประสบการณ์มาแชร์หน่อยนะ

อยู่คนเดียวซื้อกินสะดวกสุดแล้วครับ กินมื้อละสี่สิบตกวันละร้อยห้าสิบรวมค่าน้ำด้วย เดือนหนึ่งก็ 4500 เองครับ ไม่ต้งอเสียเวลาทำกับข้าว ล้างจานเองด้วย แต่ผมเรียนอยู่เยอรมันผมทำเองอ่ะ หมดอาทิตย์ละประมาณสองพัน เดือนหนึ่งก็ตีไปหมื่นหนึ่ง ได้ทุนเรียนเกือบห้าหมื่น ที่เหลือเก็บเลยครับ แต่เก็บไม่ค่อยได้ของล่อใจมันเยอะ
จะบอกว่าเรื่องแบบนี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างครับ
1) คุณมีอุปกรณ์ครบหรือเปล่า อันนี้รวมไปถึงตู้เย็นด้วยนะครับ เพราะว่า ถ้าคุณไม่มีตู้เย็น มันก็ย่อมแพงกว่าเพราะซื้ออาหารสดมาเท่าไหร่ คุณก็ต้องกินให้หมด เปลืองกว่าซื้อกินแน่นอน
2) หลังจากนั้นก็มาดูว่า คุณทำอาหารได้หลากหลาย และกินได้หรือเปล่า เพราะยกตัวอย่างง่ายๆ แกง 1 หม้อ คุณทำหม้อเล็กๆ กินสัก 1-2 วัน ก็น่าจะโอเค และก็ประหยัดกว่า แต่ถ้าคุณเป็นคนเบื่ออาหารเร็ว บางทีก็อาจจะแพงกว่า เพราะคุณไม่กินอาหารซ้ำ นั่นก็คือคุณก็ทิ้ง
3) คราวนี้ก็มาดูค่าใช้จ่ายอื่นคือ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเสียเวลา เพราะบางทีการซื้อเขากินคนเดียวก็ถูกกว่าถ้าคุณเป็นคนกินง่าย 30 - 50 บาท ต่อมื้อ เพราะคุณไม่ต้องล้าง ไม่ต้องทำ เพราะถ้าคุณทำและไม่ได้หุงข้าวเอง อย่างน้อยข้าวเปล่าคุณก็ต้องซื้อ 10 บาท อีก 20 - 40 นั้นหมายถึง ค่ากับข้าวครับ
"ซินแสดัง" เผยดวงเมืองประเทศไทย ปี 2569..ยิ่งรบ ยิ่งแข็งแกร่ง ศัตรูแพ้ราบคาบ
วิเคราะห์หวยงวดวันที่ 2 มกราคม 69 โดยใช้ AI..เลขไหนมีสิทธิ์ถูกรางวัล
ปิดตำนานรถ EV ราคาถูก ทิ้งลูกค้า, ดีลเลอร์ หอบเงินจากภาครัฐฯ กลับจีนหน้าตาเฉย
เขมรวิเคราห์ "จุดอ่อนของ T-50TH คืออะไร?"
เซียนหวยคึกคัก ม้าสีหมอกปล่อยแนวทางเลขเด็ด งวด 2 มกราคม 2568
ทัพภาค 2 จัดหนัก งัดจรวดไทย DTI-1G รับใช้ชาติ ถล่ม BM-21 เขมรให้กระจาย
10 พรรณไม้สวยพิษร้าย: ความงดงามที่ต้องแลกด้วยอันตรายถึงชีวิต
เจ้าของบริษัทขายกิจการ แจกโบนัสพนักงานคนละ 443,000 ดอลลาร์
AI วิเคราะห์เลขท้าย 2 ตัว งวดวันที่ 2 มกราคม 69..โดยใช้สถิติย้อนหลัง 20 ปี
เจอนกหายากที่เรียกว่า "ลูกนกคริสต์มาส" ในแคนาดา
อิหร่านชมกองทัพไทย ยกเป็นมหาอำนาจอาวุธ สื่อเกาหลีแฉ "ญี่ปุ่น" แอบฝึก BHQ ช่วยเขมร
สาวปริศนาปล่อยอึในร้านมินิมาร์ท พนง.เก็บกวาดปล่อยโฮ เพราะต้องตามเช็ด (เหตุเกิดที่ไทย)



