7 เหตุผลยอดฮิตในการลาออก
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1063/1063583.wnpabvha3pm.n3.webp)
การผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนพนักงานในบริษัทนั้นเป็นเรื่องปกติมาก ๆ มีคนเข้าก็ต้องมีคนออก แต่จะมีเหตุผลไหนบ้างนะที่พนักงานใช้ในการลาออกจากบริษัทมาดูกันเลย
1. ได้งานใกล้บ้าน
โดยเฉพาะคนต่างจังหวัดที่มาทำงานไกลบ้าน เมื่อมีจังหวะชีวิตที่จะได้กลับไปทำงานใกล้บ้าน ก็ถึงเวลาต้องแยกย้าย
2. กลับไปดูแลพ่อแม่ที่แก่ชรา
เป็นเรื่องคลาสสิคมาก ๆ และทุกคนจะมีจังหวะชีวิตที่ต้องเจอเหตุการณ์แบบนี้ เพราะวันหนึ่งพ่อแม่ก็ต้องแก่ตัวและเจ็บป่วย หากที่บ้านไม่มีคนดูแล ก็ต้องกลับบ้านไปดูแลท่าน และกลับไปหาอะไรทำที่บ้านแทน
3. ออกไปทำธุรกิจส่วนตัว
โดยเฉพาะกลุ่มเจน Y ที่ค่อนข้างมีเป้าหมายในการทำธุรกิจส่วนตัวกัน พอถึงจุด ๆ หนึ่งที่มีเงินทุนเพียงพอแล้ว กลุ่มคนเหล่านี้ก็ลาออกไปตามล่าหาความฝัน
4. ได้งานใหม่ที่เงินเดือนสูงกว่า
การย้ายงานอัพเงินเดือนเป็นเรื่องที่ใคร ๆ ก็ทำกัน มนุษย์เราแสวงหาความก้าวหน้าและความมั่นคง การได้เงินเดือนสูงขึ้นจึงเป็นอีกปัจจัยที่ทำให้คนตัดสินใจลาออกได้
5. ได้งานที่ใหม่ ที่สภาพแวดล้อมดีขึ้นกว่าเดิม (รึเปล่า)
ไม่รู้หรอกว่างานที่ใหม่ สภาพแวดล้อมดีขึ้นไหม รู้แค่ว่าสภาพแวดล้อม เพื่อนร่วมงานที่เดิมแย่เกินทน ดังนั้นเลยลาออกไปตายเอาดาบหน้าดีกว่า
6. สอบได้ข้าราชการ
หลาย ๆ คนก็มีฝันอยากเป็นข้าราชการด้วยสวัสดิการต่าง ๆ ที่ค่อนข้างพร้อม แม้เงินเดือนจะไม่ได้มากมาย แต่หลายคนก็ยอมลาออกจากงานบริษัทเพื่อไปรับราชการกันนะ
7. ลาออกไปพักผ่อน
อาจจะอยู่ในช่วงค้นหาตัวตน และรู้สึกเหนื่อยกับงานที่ทำอยู่มาก ดังนั้นการลาออกไปพักผ่อนเพื่อตกตะกอนตัวเองสักพักก็มีหลาย ๆ คนทำกัน
และนี่คือเหตุผลยอดฮิตของการลาออกค่ะ คุณเคยลาออกจากงานรึเปล่า แล้วเหตุผลของคุณคืออะไรล่ะ?
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072490.wri03tlkg1o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072423.wrhmv71lrmwl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072298.wrfww3y707w.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)