4 ความลำบากของพ่อแม่ในยุคนี้
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1063/1063279.wnkrys1qjgi1.n3.webp)
การเป็นพ่อแม่คนก็แน่นอนว่าลำบากกันแน่ ๆ อยู่แล้วเพราะต้องอุทิศทั้งเงินทอง เวลา ความทุ่มเท ไปยังตัวลูกแทบจะทั้งหมด ในยุคปัจจุบันนี้เทคโนโลยีทันสมัยมาก ๆ และสิ่งอำนวยความสะดวกต่าง ๆ มากมายกว่าสมัยก่อนก็จริง แต่การเลี้ยงลูกนั้นก็ไม่ได้ง่ายขึ้นสักเท่าไหร่นะ มาดูกันว่าเพราะอะไร
- เทคโนโลยีไปไวเท่าไหร่ พ่อแม่ก็ต้องเหนื่อยที่ต้องเรียนรู้และตามให้ทัน
ถ้าจะคุยกับลูกให้เข้าใจกัน การเข้าใจโลกและยุคสมัยที่เขาเติบโตมานั้นเป็นเรื่องที่จำเป็นอย่างยิ่ง พ่อแม่ต้องพยายามที่จะอัพเดทตัวเองอยู่เสมอให้ทันกับความเปลี่ยนแปลง ไม่เช่นนั้นจะไม่สามารถรู้โลกของลูก และไม่สามารถให้คำปรึกษาได้นั่นเอง
- ค่าใช้จ่ายสูงขึ้นตามโลกของทุนนิยม
วาทกรรม เลี้ยง ๆ ไปเดี๋ยวก็โตเอง ไม่สามารถใช้กับยุคสมัยนี้ได้อีกต่อไป เพราะปัจจัยที่ทำให้เด็กสามารถอยู่รอดได้ในโลกใบนี้อย่างมีความสุขด้วยนั้นมากมายกว่าสมัยก่อนเหลือเกิน จึงไม่แปลกเลยที่คนยุคนี้มีลูกกันน้อยคน เพราะต้องเตรียมความพร้อมในหลาย ๆ ด้าน ซึ่งหมายถึงค่าใช้จ่ายที่เยอะขึ้นเป็นเงาตามตัว4
- การบ้าน ระบบการศึกษาที่เปลี่ยนไปตามยุคสมัย
เนื้อหาการเรียนการสอนสมัยนี้เปลี่ยนไปเยอะมาก และแน่นอนว่าพ่อแม่จำเป็นจะต้องสอนการบ้านลูกด้วย พ่อแม่จึ
ต้องอุทิศเวลาเพื่อเรียนรู้ไปพร้อม ๆ กับลูก เพราะหลาย ๆ เรื่องก็ใช่ว่าพ่อแม่จะเคยเรียนหรือรู้มาก่อน
- การดูแลสภาพจิตใจให้ลูกแข็งแกร่ง พร้อมเผชิญกับความกดดันของสังคม
สังเกตได้ว่าคนยุคปัจจุบันนั้นประสบปัญหาด้านสุขภาพจิตมากพอสมควร ด้วยความเปลี่ยนแปลงทางด้านสังคม โลกโซเชียลมีเดียต่าง ๆ ก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่มีส่วนกระทบด้านจิตใจ ดังนั้นหน้าที่ของพ่อแม่คือต้องหมั่นดูแลจิตใจของลูก สอนให้รับมือกับสถานการณ์ต่าง ๆ ได้อย่างแข็งแกร่ง
การเลี้ยงลูกหนึ่งชีวิตไม่ใช่เรื่องง่ายเลยค่ะ การเป็นพ่อแม่ในยุคนี้ก็มีความลำบากในแบบของยุคนี้ เป็นกำลังใจให้พ่อแม่ทุกคนดูแลอนาคตของชาติต่อไปอย่างมีคุณภาพค่ะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072490.wri03tlkg1o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072423.wrhmv71lrmwl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072298.wrfww3y707w.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)