ขอเตือนอย่าห่างหมอ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1062/1062826.wnea8a1r9iqw.n3.webp)
ขอเตือนอย่าห่างหมอ
หากคุณป่วยเป็นโรคในกลุ่ม ncds อย่าหาหมอ โรคในกลุ่มนี้ยกตัวอย่างเช่น โรคเบาหวาน โรคความดันสูง โรคไขมันในเลือดสูง โรคหัวใจและหลอดเลือด โรคถุงลมโป่งพอง และโรคมะเร็ง บางครั้งหากคุณคิดว่าคุณกินยาเอง ซื้อยาเองทานได้ ไม่ต้องไปหาหมอเสียเวลา อาจจะเป็นความคิดที่ผิด
หมอกอล์ฟเจอเคสนึงเป็นผู้ชายวัย 66 ปี ตรวจร่างกายประจำปี พบว่าค่าตับสูงอยู่ 1 ค่า จากที่ตรวจไป 4 ค่า ซึ่งเขาก็ไม่ได้เครียด ไม่ได้ดื่มแอลกอฮอล์ ไม่ได้นอนดึก คุมอาหารเป็นอย่างดี ไขมันในเลือดก็ไม่สูง แต่ที่ซักประวัติมาเจออยู่อย่างเดียวก็คือกินยาลดไขมันเป็นประจำ เพราะฉะนั้นในเคสนี้ยาลดไขมันน่าจะถูกการปรับหรือว่าหยุดลง
เช่นเดียวกับเคสเบาหวานที่คุมน้ำตาลเป็นอย่างดี อาจจะได้รับการลดยาบางประเภท หรือถ้าคุมอาหารไม่อยู่ อาจจะต้องเปลี่ยนเป็นยาฉีดเพื่อปกป้องไต
เหมือนกับเคสความดันโลหิตสูง ที่ไปหาหมอทุกครั้งก็ควรวัดความดันที่บ้านจดไปด้วย เพราะการวัดความดันที่โรงพยาบาลอาจจะสูงกว่าที่บ้าน เรียกว่าภาวะโรคกลัวหมอ แต่ถ้าความดันที่บ้านต่ำเมื่อจดไปให้หมอพิจารณาหมอก็จะปรับลดยา หรือถ้ามันยังสูงอยู่ก็อาจจะปรับเพิ่มยาได้ ควบคู่ไปกับการคุมอาหารและออกกำลังกาย
การรักษาคนไข้จึงเหมือนเป็นศิลปะอย่างหนึ่ง ซึ่งในผู้ป่วยแต่ละคนเราดูแลไม่เหมือนกัน เขาเรียกว่าการประกอบโรคศิลป์นั่นเอง ดังนั้น ถ้าคุณหมอนัด ก็ควรไปพบนะครับเพื่อปรึกษาว่าตัวเองต้องเพิ่มหรือลดยา ปรับควบคุมพฤติกรรมยังไง มีผลข้างเคียงอะไรไหม น่าจะเป็นผลดีต่อตัวคนไข้ที่สุดครับ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072409.wrhivbqaplt.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072511.wribddq56nu.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072370.wrh9sq1221uv.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072480.wrhyip1euvqx.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072512.wribft1u3nev.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)