ไม่กินข้าว เลยต้องกินยา
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1058/1058357.wkj1ty1ts29o.n3.webp)
ไม่กินข้าวจึงต้องกินยา
ผู้ป่วยหญิงอายุ 26 ปี มาหาหมอเพราะปวดมวนท้อง แต่ไม่มีไข้ไม่มีคลื่นไส้อาเจียน ให้ประวัติเพิ่มเติมว่าเมื่อวานรีบไปสอบเลยไม่ได้กินข้าวก็เลยปวดท้อง
หมอกอล์ฟ ก็เลยถามกลับว่า แล้วแบบนี้จะไปคิดออกจะไปสอบรู้เรื่องหรอ เพราะสมองก็ต้องใช้พลังงานจากสารอาหาร เช่นกัน
คนไข้ ได้แต่ยิ้มๆขำๆ แล้ว หมอก็ถามไปว่า แล้ว แบบนี้ จะมีสอบอีกไหมเนี่ย เธอตอบกลับมาว่าเดี๋ยวพรุ่งนี้ก็สอบอีกค่ะ
ก็เลยแนะนำไปว่าถ้ากินข้าวไม่ทันไปเซเว่นซื้อขนมจีบหรือแซนวิชหรืออะไรสักหน่อยรองท้องก่อนจะไปสอบก็ยังดี อย่าปล่อยให้ท้องว่าง เพราะมันทรมาน ปวดท้องแบบนี้ แล้วไม่มีพลังงานที่สมอง
ผมอธิบายเรื่องยาแล้วก็บอกว่าถ้าไม่มีอาการไม่จำเป็นต้องกิน คนไข้ก็ทวนซ้ำบอกว่า ขอ ใบรับรองแพทย์ด้วยนะคะ เนื่องจากเป็นการทวนซ้ำครั้งที่ 3 แล้วหมอก็เลยแซวเธอไปว่า ไม่ต้องห่วงจ้า ไม่ลืมกำลังทำให้อยู่ พี่หมอความจำดีเพราะกินข้าวตรง เวลา ทุกมื้อจ๊ะ เราก็อย่าลืมทานให้ครบทุกมือด้วยนะจะได้ไม่ต้องกินยาแทนข้าว555
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072503.wri8dpbe8r8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)