อายุยิ่งมากขึ้นเราจะมีสังคมน้อยลงหรือเปล่าคะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1030/1030228.w9cheling77.n3.jpg)
ตอนเด็กๆเราก็มีความคิดความรู้สึกกันแล้ว อย่าคิดว่าเด็กไม่มีความทุกข์แต่เราน่าจะมีความสุขมากกว่าเป็นวัยเรียนวัยเล่นกับเพื่อนๆ
ตอนวัยรุ่นยิ่งได้เรียนยิ่งได้ใช้ชีวิตอยู่กับเพื่อนๆ ได้เที่ยวเล่น ชีวิตมีความสนุกสนาน เป็นวัยที่ได้เรียนรู้อะไรๆในสังคม
ตอนวัยผู้ใหญ่เป็นวัยทำงานต้องสร้างเนื้อสร้างตัว อยู่กับสังคมที่ทำงานมีแต่เพื่อนที่ทำงาน ชีวิตมีภาระหน้าที่
ตอนแต่งงาน วัยนี้แหละเหมือนต้องตัดขาดจากสังคมเพื่อนๆหรือไม่สามารถใช้ชีวิตแบบเดิมได้ ต้องรับผิดชอบครอบครัว ชีวิตมีแต่ภรรยา/สามี/ลูกของเราเอง ชีวิตห่างไกลจากญาติพี่น้อง ชีวิตห่างเหินจากเพื่อนๆ
หรือคนโสดแต่เป็นวัยผู้ใหญ่มากแล้ว ชีวิตก็ต้องอยู่กับงานและต้องทำมาหากินเลี้ยงตัว ไปไหนทำอะไรก็ต้องไปคนเดียว และไม่มีเวลาที่จะพบเจอเพื่อนฝูง
วัยสูงอายุ ด้วยสภาพร่างกายที่เสื่อม อาจะทำอะไรด้วยตัวเองไม่ได้แล้ว ชีวิตต้องอยู่แต่บ้านมีความเหงา อาจจะด้วยอยู่ห่างไกลกับเพื่อนๆเลยไม่ได้มาเยี่ยมเยียนกัน
ในสังคมชีวิตคนเรามันจะประมาณนี้กันหรือเปล่าคะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072512.wribft1u3nev.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072370.wrh9sq1221uv.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072398.wrhh2s1iqlp9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/12/icon.pa9ciy.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072441.wrhpxlr0i7u.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072300.wrfyaou12vy.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072204.wrf9dr19w1u4.n1.webp)