[แจกฟรี] Ep1 แผนจัดการเรียนรู้ Active learning วิชา อ14101 ภาษาอังกฤษ หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Basic conversation แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Greeting and leave taking เวลา 2 ชั่วโมง
1. สาระสําคัญ
การเรียนรู้คําและประโยคที่ใช้ในการทักทาย แนะนําตัวเองและผู้อื่น พร้อมทั้งมารยาททางสังคมและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษาเป็นการเรียนรู้ภาษาอังกฤษเพื่อนําไปใช้ในการสื่อสารในชีวิตประจําวัน
2. มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรู้สึกและ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
ต 1.2 ป.๔/1 พูด/เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล
สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม
มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษาและนําไปใช้ได้อย่าง เหมาะสม
ต 2.1 ป.๔/1 ใช้ถ้อยคำ น้ำเสียงและกิริยาท่าทางอย่างสุภาพตามมารยาทสังคมและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา
สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก
มาตรฐาน ต 4.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในสถานการณ์ต่างๆ ทั้งในสถานศึกษา ชุมชนและสังคม
ต 4.1 ป.๔/1 ฟัง พูด และอ่าน/เขียนในสถานการณ์ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 จุดประสงค์นําทาง
3.1.1 เข้าใจความสําคัญของการทักทายและกล่าวลา
3.2 จุดประสงค์ปลายทาง
3.2.1 สามารถบอกความหมายของการทักทายและกล่าวลาได้ (K)
3.2.2 สามารถกล่าวทักทายและกล่าวลาได้ (P)
3.2.3 มีความมั่นใจเมื่อกล่าวทักทายและกล่าวลา (A)
4. สาระการเรียนรู้
4.1 สาระการเรียนรู้ประจําแผนการจัดการเรียนรู้
4.1.1 เนื้อหา เรื่อง การทักทายและกล่าวลา
4.1.2 คําศัพท์
- Hello / Hi / How do you do / Good morning / Good afternoon / Good evening / Goodbye / Goodnight / Bye / So long
4.2 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ .
4.2.1 ใฝ่เรียนรู้
5. สมรรถนะสําคัญของผู้เรียน
5.1 ความสามารถในการสื่อสาร
5.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
Lead in
1. ครูถามนักเรียนว่าสิ่งแรกที่เราจะต้องปฏิบัติเมื่อพบเจอกันคืออะไร?
2. ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น
Presentation
1. ให้นักเรียนดูคำศัพท์/ประโยค เรื่อง การทักทาย
2. ให้นักเรียนดู บทสนทนา เรื่อง การทักทาย
A: Hello / Hi / How do you do / Good morning / Good afternoon / Good evening
B: Hello / Hi / How do you do / Good morning / Good afternoon / Good evening
Practise
1. ให้นักเรียนฝึกพูดประโยคทักทาย โดยครูเป็นฝ่ายพูดนําและนักเรียนเป็นฝ่ายพูดตาม
2.. ให้นักเรียนเล่นเกมส์ Mingle โดยให้นักเรียนเดินไปกล่าวทักทายกับเพื่อนร่วมชั้นเรียนจํานวน 3 คน
Production
1. ให้นักเรียนใบงานที่ 1 เรื่อง จงวาดรูปการ์ตูนในหัวข้อ การทักทาย คนละ 1 รูป และนำเสนอหน้าชั้นเรียน
ชั่วโมงที่ 2
Lead in
1. ครูถามนักเรียนว่าสิ่งสุดท้ายที่เราจะต้องปฏิบัติเมื่อพบเจอกันคืออะไร?
2. ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น
Presentation
1. ให้นักเรียนดูคำศัพท์/ประโยค เรื่อง การกล่าวลา
2. ให้นักเรียนดู บทสนทนา เรื่อง การกล่าวลา
A: Goodbye / Goodnight / Bye / So long
B: Goodbye / Goodnight / Bye / So long
Practise
1. ให้นักเรียนฝึกพูดประโยคกล่าวลา โดยครูเป็นฝ่ายพูดนําและนักเรียนเป็นฝ่ายพูดตาม
2.. ให้นักเรียนเล่นเกมส์ Mingle โดยให้นักเรียนเดินไปกล่าวลากับเพื่อนร่วมชั้นเรียนจํานวน 3 คน
Production
1. ให้นักเรียนทำใบงานที่ 2 เรื่อง จงวาดรูปการ์ตูนในหัวข้อ กล่าวลา คนละ 1 รูปและนำเสนอหน้าชั้นเรียน
๒. ทำแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การทักทายและการกล่าวลา
7. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
7.1 คำศัพท์/ประโยค เรื่อง การทักทาย
7.2 บทสนทนา เรื่อง การทักทาย
7.3 คำศัพท์/ประโยค เรื่อง การกล่าวลา
7.4 บทสนทนา เรื่อง การกล่าวลา
8. ภาระงาน/ชิ้นงาน
8.1 เกมส์ Mingle
8.2 ใบงานที่ 1 เรื่อง การทักทาย
8.3 ใบงานที่ 2 เรื่อง การกล่าวลา
8.4 การนำเสนอหน้าชั้นเรียน
๘.๕ แบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง การทักทายและการกล่าวลา
9. การวัดผลและประเมินผล
จุดประสงค์ |
เครื่องมือ |
วิธีการ |
เกณฑ์การตัดสิน |
1. สามารถบอกความหมาย ของการทักทายและกล่าว ลาได้ (K) |
แบบทดสอบหลังเรียน |
Post test |
ตอบได้ ๓ ข้อขึ้นไป จาก ๕ ข้อ ถือว่า ผ่าน |
2. สามารถกล่าวทักทาย และกล่าวลาได้ (P) |
แบบประเมินการพูด |
Oral test |
ตอบได้ ๓ ข้อขึ้นไป จาก ๕ ข้อ ถือว่า ผ่าน |
3. มีความมั่นใจเมื่อกล่าว ทักทายและกล่าวลา (A) |
แบบประเมิน การทํากิจกรรม |
การสังเกต |
ได้คะแนนตั้งแต่ระดับ 3 ขึ้นไป ถือว่า ผ่าน |