บ้านรกส่งผลกระทบมากกว่าที่คิด 4 ผลเสียที่เกิดจากบ้านรก
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1012/1012102.w3s47xqjesm.n3.jpg)
ไหนใครบ้านรกยกมือขึ้น ชาวบ้านรกอาจจะคิดว่าบ้านรก ๆ ก็เป็นเรื่องปกติที่เกิดขึ้นได้ เราก็อยู่ของเราได้อาจจะไม่สวยงามแต่ก็ไม่ได้มีผลอะไรกับชีวิตมากมาย แต่คุณรู้ไหมคะว่าบ้านรกส่งผลกระทบมากกว่าที่คิด มาดูผลเสียของความรกกันค่ะ
1. สภาวะจิตใจยุ่งเหยิง/หงุดหงิดง่าย
บ้านรกไม่เพียงแต่ทำให้ใช้ชีวิตลำบาก แต่ส่งผลต่อสภาพจิตใจด้วย บ้านรก ๆ ทำให้เรารู้สึกยุ่งเหยิง เมื่ออยู่กับความยุ่งเหยิงมาก ๆ ก็พลอยทำให้สภาพจิตใจของเรายุ่งเหยิงไปด้วย สังเกตไหมคะว่าสภาพบ้านจะสะท้อนชีวิตของเราได้เป็นอย่างดี ช่วงที่ชีวิตยุ่งเหยิงก็เหมือนบ้านจะรกไปด้วย หากอยู่ในช่วงที่ไอเดียตัน คิดอะไรไม่ออกลองลุกขึ้นมาจัดบ้านก่อน เมื่อบ้านเข้าที่แล้วสภาพจิตใจก็จะสงบและไอเดียก็เริ่มมาล่ะลองดู
2. ทำให้เกิดภาวะความเครียด
เพราะการใช้ชีวิตในห้องรก ๆ มันเป็นเรื่องยาก ไหนจะเผลอเหยียบนู่นนี่จนเกิดอุบัติเหตุอีก เหมือนสมองต้องคอยระวังตลอดเวลาทำให้เกิดภาวะความเครียดสะสมทีละนิดอย่างไม่รู้ตัว ชีวิตในแต่ละวันก็ยากพอแล้ว อย่าทำให้ที่อยู่อาศัยของเรากลายเป็นเรื่องยากด้วยเลยนะ
3. ความสัมพันธ์แย่ลง
เมื่อบ้านรกก็ทำให้เกิดความหงุดหงิดของผู้อยู่อาศัย หลายคนคงเคยทะเลาะกันกับคนที่บ้านเพราะความรก ทะเลาะกันเรื่องการเก็บข้าวของ เรื่องทำความสะอาด เพราะบ้านรกทำให้เกิดความหงุดหงิดใจนั่นเอง
4. เสียเงินมากขึ้นเพราะบ้านรก
หาของไม่เจอ ซื้อใหม่ พอซื้อมาก็เจอของที่เคยซื้อไว้ก่อนหน้า ชาวบ้านรกต้องเคยเจอปัญหานี้ แถมบ้ารกยังเป็นแหล่งสะสมเชื้อโรค เจ็บป่วยเพราะสิ่งสกปรกในบ้าน เสียสุขภาพกาย สุขภาพจิต เสียเงินรักษาอีกด้วย
เห็นข้อเสียมากมายขนาดนี้ ใครที่บ้านรก ๆ คงต้องลุกขึ้นมาจัดข้าวของทำความสะอาดให้เรียบร้อยแล้วล่ะค่ะ คุณอาจจะเกิดแรงบันดาลใจใหม่ ๆ ในการจัดบ้านครั้งนี้ด้วยนะ ป่ะไปจัดบ้านกัน!
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072504.wri8eu1ftn61.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072500.wri4q01se3ql.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072503.wri8dpbe8r8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072460.wrhufh11bjti.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)