อาบน้ำเพ็ญกันหรือเปล่าคะ
เนื้อหาโดย beautifulandrich
อาบน้ำคืนวันเพ็ญกลางแจ้ง เช่นตักน้ำอาบในโอ่งหรืออาบในคลอง ช่วงเที่ยงคืน เป็นการเสริมเสน่ห์เมตตามหานิยมเพื่อความเป็นศิริมงคล หรือเอาน้ำสะอาดใส่ขันหรือถังไว้ตั้งกลางแจ้งคืนวันเพ็ญให้แสงจันทร์กระทบน้ำในขันน้ำหรือถังน้ำทิ้งไว้คืนนึง พอตอนเช้าเอามาล้างหน้า น้ำนั้นจะศักดิ์สิทธิ์เหมือนน้ำมนต์ทุกอย่าง ไม่ต้องปลุกเสกอะไร หรือคืนวันเพ็ญนั้นออกไปตากแสงจันทร์อาบแสงจันทร์ก็ได้และดีเหมือนกัน ซึ่งวันเพ็ญก็คือพระจันทร์เต็มดวงที่พระจันทร์มีพลังเยอะที่สุดนี้หายากมากนานทีปีหน ใครมีความรู้ข้อมูลหรือมีความเชื่อเรื่องพิธีกรรมนี้และทำแล้วเห็นผลอย่างไรบ้าง ช่วยบอกกล่าวประสบการณ์กันด้วยนะคะ
เนื้อหาโดย: beautifulandrich
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้โดยการ VOTE และ SHARE
5 VOTES (5/5 จาก 1 คน)
VOTED: beautifulandrich
Hot Topic ที่น่าสนใจอื่นๆ
สื่อฮาแตก หลัง "ลิลลี่" เผยเหตุเลิกราอดีตประธานสภาฯข่าวเศร้าสะเทือนวงการ! "เบนซ์ ธนธิป" เสียชีวิตแล้วฮั่นแน่ ! จับพิรุธลุ้นรีเทิร์น "นาย ณภัทร - ใบเฟิร์น พิมพ์ชนก"อัตราเงินเดือนใหม่ ข้าราชการ พนักงานส่วนท้องถิ่นอึ้งหลายตลบ ! พ่อเลี้ยงใจโหด! อุ้มแฟนลูกสาวไปซ้อม ตร.ตามรวบตัวได้คาถนน แต่ที่พีคกว่าคือ...ลูกสาวยกเค้กมาเซอร์ไพรส์วันเกิดกลางโรงพัก! ทำเอาตำรวจน้ำตาซึมHot Topic ที่มีผู้ตอบล่าสุด
นิสัยน่ารักของคนเป็นแฟนกัน ที่จะยืดอายุรักของเราให้ยาวนาน!ท่องโลกดึกดำบรรพ์: ราชันแห่งท้องทะเลและราชันแห่งผืนปฐพีเต่าหับ เลี้ยงได้ไหม? คำถามที่หลายคนสงสัย