ใครเบื่อปัญหาซ้ำซากของคนในครอบครัวและญาติพี่น้องบ้าง
ปัญหาทะเลาะเบาะแว้งโกรธแค้นด่าทอทำร้ายทำลายอิจฉาริษยาและไม่มีวันดีกันได้แล้ว เราเป็นคนที่ชอบอยู่ของเราเฉยๆไม่มีปัญหากับใครไม่ยุ่งเกี่ยวใครไม่ด่าว่าใคร แต่เราต้องมาแบกรับปัญหาที่ไม่ใช่ภาระของเราหรือเราไม่ได้ก่อ ใครจะเป็นจะตายกลับเป็นเราที่ต้องรับผิดชอบ เช่น พี่คนนั้นเกลียดกับน้องคนนี้ น้องคนนี้เกลียดกับพี่คนนั้น ญาติสนิทคนนั้นตีกับญาติสนิทคนนี้ ปู่ย่าตายายลุงป้าน้าอาลูกหลานและเขยกับสะใภ้ไม่ถูกกันนั่นนู่นี่ ทุกคนมาลงที่เรามาให้เรารับรู้ มาให้เราช่วยจัดการให้เราร่วมมือให้เราเข้าข้าง หรือมาฟ้องเราให้เรารู้สึกไม่ดีด้วย ใช้เราเป็นเครื่องมือในการตอบโต้ หลอกใช้เราหรือคอยยุยงเราให้ไม่ชอบคนนั้นนี้ด้วย ถ้าเราร่วมมือฝั่งนั้นก็เอาเรื่องเรา ถ้าเราปฏิเสธฝั่งนี้ก็เอาเรื่องเรา ทุกอย่างมันโยงกันไปหมดไม่จบไม่สิ้น เราไม่ไหวแล้ว อยากหลุดพ้นจากวงจรอุบาทว์นี้ อยากตัดขาด ไม่เกี่ยวข้องกับใครอีกต่อไป เราจะไปให้พ้นๆ และไม่รับรู้อะไรแล้วทั้งนั้น โดยหางานทำอยู่ต่างจังหวัดที่ไกลๆ หรือหาทางไปลงหลักปักฐานอยู่ต่างประเทศ หรือไปมีแฟนไปมีครอบครัวเป็นของตัวไปอยู่ต่างถิ่น เราไม่เอาใครแล้วเพราะเราพึ่งพาตัวเองได้ เราควรไปจากตรงนี้ไปใช้ชีวิตให้มีความสุขของเราดีกว่าใช่ไหม
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072406.wrhhxfahwfd.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072410.wrhj0c1dllyl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)