เหตุผลที่คนเราตัดสินใจ Unfriend เพื่อนในเฟซบุ๊ก
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/896/896165.uuhren1m449f.n3.jpg)
การแตกหักของมิตรภาพไม่ได้มีแค่บนโลกความจริง แต่ปัจจุบันนี้การ Unfriend หรือลบเพื่อนในโซเชียลก็เป็นเรื่องราวใหญ่โตหรือทำให้เสียความรู้สึกกันได้ง่าย ๆ เหมือนกัน เชื่อว่าหลายคนคงเคยมีประสบการณ์ลบเพื่อนหรือโดนเพื่อนลบกันอย่างแน่นอน วันนี้เราจะมาไขข้อข้องใจว่าเหตุผลอะไรกันนะที่คนเราจะตัดสินใจลบใครสักคนออกจากเฟซบุ๊ก
1. ทะเลาะกันในชีวิตจริง
อันนี้น่าจะไม่ต้องสืบเลยหากมีประเด็นกันในชีวิตจริง การถูกลบเพื่อนในกรณีนี้จึงหาสาเหตุได้ง่าย ๆ คือไม่ต้องการเป็นเพื่อนกันอีกต่อไปนั่นเอง
2. โพสต์เวิ่นเว้อ ไม่ถูกจริต
กรณีนี้เกิดได้กับเพื่อนในเฟซที่ไม่ได้สนิทกันหรืออาจจะไม่ได้มีปฏิสัมพันธ์กันเลยในชีวิตจริง เห็นหน้าค่าตากันแค่ผ่านฟีตเฟซบุ๊กเท่านั้น แต่โพสต์ที่เห็นดันทำให้รู้สึกหงุดหงิดรำคาญใจ เช่น อัพสเตตัสทุก 5 นาที โพสต์รูปเซลฟี่ตัวเองถี่ ๆ โพสต์ด่าคนอื่นไปทั่วจนต้องลบออกเพราะไม่อยากเห็น
3. ความคิดเห็นไม่ตรงกัน
ส่วนใหญ่จะเป็นประเด็นแรง ๆ อย่างการเมือง หรือการที่เป็นติ่งใครสักคน แล้วสเตตัสที่โพสต์มีความเห็นไม่ตรงกัน สร้างความหงุดหงิดรำคาญใจเลยลบซะ
4. เลิกกัน
อันนี้ไม่ต้องอธิบายเยอะเนอะ เชื่อว่าหลาย ๆ คนเคยลบเฟซแฟนเก่าเพราะจบไม่สวยนั่นแหละ
5. ไม่เคยมีปฏิสัมพันธ์กัน
ไม่กดไลก์ ไม่คอมเมนท์ ไม่เคยทักทาย ก็ไม่รู้จะมีไว้ทำไม ไม่ได้ติดต่อ ลบเถอะ
6. ต้องการความเป็นส่วนตัว
อยากมีแค่เพื่อนที่สนิทใจจริง ๆ จะได้โพสต์ทุกอย่างตามใจนึก
และนี่คือเหตุผลบางส่วนของการ Unfriend ในเฟซบุ๊กค่ะ อย่างไรก็ตามโซเชียลก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล จะลบจะแอดใครก็สุดแล้วแต่เจ้าของเฟซอ่ะเนอะ ทำได้แค่เคารพการตัดสินใจของกันและกันเท่านั้นเองค่ะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072442.wrhqi31hkev2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072525.wrj71pq92qi.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)