นั่งทำงานร้านกาแฟมีประสิทธิภาพมากกว่านั่งทำงานที่บ้าน ?
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/825/825867.u75wlrgbtqr.n3.jpg)
เสาร์อาทิตย์แบบนี้ ในสมัยนี้ต้องมีสัก 1 ร้านกาแฟที่เป็นร้านโปรดนั่งทำงานกันสักร้าน มาลองดูกันว่า..นี่เป็นเหตุผลที่จะถูกใจกันบ้างไหมในการนำงานไปนั่งทำที่ร้านกาแฟ
- เสียงภายในร้านกาแฟ
สร้างสมาธิทำให้ใจจดจ่อกับการทำงานมากกว่าที่อื่น เพราะว่า บรรยากาศในร้านกาแฟที่ไม่เงียบและไม่ดังจนเกินไปทำให้เราสามารถจดจ่อกับงานได้เป็นอย่างดี
- สิ่งแวดล้อม บรรยากาศ ของร้านกาแฟ ร้านใหม่ๆ
หรืออาจจะเป็นร้านเดิมแต่ว่าสภาพแวดล้อมเต็มไปด้วยผู้คนหน้าใหม่ๆที่เข้ามา ทำให้เราได้กระตุ้นความคิดบางอย่างที่อาจจะแตกต่างออกไป คิดงาน คิดนั่น คิดนี่ได้ดีกว่าเดิม
- ภายในร้านกาแฟมีคู่แข่ง
การที่มีคู่แข่งทำให้ทำสิ่งต่างๆได้ดียิ่งขึ้น เช่นเมื่อจะมาอ่านหนังสือ คนรอบตัวในร้านกาแฟ หอบหนังสือ เสื้อผ้า ผ้าห่มมาแทบจะตั้งรกรากที่ร้านกาแฟ โดยมีเป้าหมายอย่างแน่วแน่
- เอาตัวเองออกมาจาก Comfort zone ของตัวเอง
ถ้าเกิดว่าอยู่บ้าน แน่นอนว่าเตียงนุ่มๆ หมอนนิ่มๆ หมอนข้างอุ่นๆ เมื่อเอาหนังสือไปวาง หนังสือจะกลายเป็นอุปกรณ์ชั้นดีที่จะดึงเข้าสู่งช่วงเวลาอันแสนสงบสุบ สบายกายและสบายใจ นั่นคือ การนอนหลับแน่นอน
- การได้พบประกับกลุ่มผู้คนต่างๆ
ผู้คนในที่นี่จะเป็นทั้งเพื่อน คนที่รู้จักกัน คนที่ไม่รู้จักกัน ที่ได้ออกมานั่งคุย ได้แชร์ประสบการณ์ ได้เปิดมุมมองของเราให้เราได้มีความคิดที่แหลมคมมากขึ้น ซึ่งบรรยากาศในร้านกาแฟจะเป็นบรรยากาศที่เหมาะสมกับการคุยแบบสบายๆนั่นเอง
อ้างอิงจาก: https://www.beautyhunter.co.th/we-work-better-in-coffee-shops/
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072423.wrhmv71lrmwl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072490.wri03tlkg1o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072298.wrfww3y707w.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)